โพสต์เมื่อ: มิ.ย. 13, 2025 - 61 ยอดเข้าชม
การแบ่งส่วนตลาดโปรเจคเตอร์: สัดส่วนผู้บริโภค vs B2B vs การศึกษา
การตัดสินใจในตลาดโปรเจคเตอร์ทั้งในกลุ่มผู้บริโภค B2B และการศึกษาในปัจจุบันเป็นตัวกำหนดว่าโรงงานจะจัดสรรงบประมาณ R&D ไปที่ใด ผู้จัดจำหน่ายจะสต็อกสินค้าอย่างไร และโรงเรียนจะยื่นข้อเสนอขอรับงบประมาณอย่างไร ผู้ซื้อในปี 2024 อาจเดินเข้าโชว์รูมในเซินเจิ้นเพื่อขอซื้อเครื่อง 1080p สำหรับใช้ในบ้านราคาถูกที่สุด ขณะที่เจ้าหน้าที่จัดซื้อในบูธถัดไปอาจขอเครื่องเลเซอร์ 5000-lumen ที่ผ่านการรับรอง TAA ทั้งสองเป็นความต้องการที่ถูกต้อง เพียงแต่มุ่งเป้าไปยังส่วนต่าง ๆ ของตลาด SKU ที่แตกต่างกัน ในบทความนี้ เราจะทำการแมปสัดส่วนปริมาณทั่วโลก ช่วงราคาขายเฉลี่ย (ASP) และลายเซ็นทางเทคนิคที่แยกแยะแต่ละส่วน เพื่อให้คุณสามารถจัดวางเอกสารจัดหา (sourcing brief) ของคุณให้ตรงกับเดไซล์ (decile) ที่ถูกต้องของทัศนียภาพผลิตภัณฑ์ และหลีกเลี่ยงการจับคู่ประเภทสินค้ากับโปรไฟล์ผู้ใช้ปลายทางที่ไม่ตรงกัน
ไฮไลต์
- ตลาดเครื่องทั่วโลกมีปริมาณการจัดส่งประมาณ 21.4 ล้านเครื่องในปี 2024 โดยกลุ่มผู้บริโภคครองสัดส่วนประมาณ 54% ของปริมาณ และ B2B รวมกับการศึกษาคิดเป็น 46% ที่เหลือ ตามข้อมูลของ IDC Worldwide Quarterly Projector Tracker
- ASP ในกลุ่มผู้บริโภคอยู่ระหว่าง 129 ถึง 349 ดอลลาร์สหรัฐในราคาขายส่ง ขณะที่อุปกรณ์ B2B และการศึกษามีราคา 480 ถึง 2,200 ดอลลาร์สหรัฐต่อเครื่องในราคาขายส่ง โดย SKU แบบเลเซอร์ฟอสฟอรัสจะข้ามเกณฑ์ 1,900 ดอลลาร์สหรัฐที่ MOQ ปกติ 100 เครื่อง
- ช่องทางการศึกษามีการใช้งานโปรเจคเตอร์ถึง 4.1 ล้านเครื่องทั่วโลกในปี 2024 และ 68% ของคำสั่งซื้อเหล่านั้นระบุเลนส์แบบ Ultra-Short Throw (UST) ตามข้อมูลของ Futuresource Consulting
- ทีมจัดซื้อ B2B ให้ความสำคัญกับข้อมูลความปลอดภัยทางชีวภาพของแสง IEC 62471 เอกสารการปฏิบัติตามข้อกำหนด TAA หรือ NDAA และเงื่อนไขการรับประกัน 5 ปี มากกว่าค่า ANSI lumen ดิบ
- ข้อมูลโปรเจคเตอร์ด้านล่างนี้ช่วยให้ทีมจัดซื้อ ผู้ซื้อปลีก และผู้จัดการแบรนด์ OEM ลดเวลาในการจัดหาได้ประมาณ 30% ด้วยการจับคู่สเปคสินค้ากับกลุ่มอุตสาหกรรมแนวตั้งที่เหมาะสม
ถอดรหัสสามส่วนของตลาดโปรเจคเตอร์

สำหรับทีมจัดซื้อ B2B การตัดสินใจในกลุ่มผู้บริโภค B2B และการศึกษาเป็นตัวกำหนดว่าโรงงานจะจัดสรรงบประมาณ R&D ไปที่ใด ผู้จัดจำหน่ายจะสต็อกสินค้าอย่างไร และโรงเรียนจะยื่นข้อเสนอขอรับงบประมาณอย่างไร ผู้ซื้อในปี 2024 อาจเดินเข้าโชว์รูมในเซินเจิ้นเพื่อขอซื้อเครื่อง 1080p สำหรับใช้ในบ้านราคาถูกที่สุด ขณะที่เจ้าหน้าที่จัดซื้อในบูธถัดไปอาจขอเครื่องเลเซอร์ 5000-lumen ที่ผ่านการรับรอง TAA ทั้งสองเป็นความต้องการที่ถูกต้อง เพียงแต่มุ่งเป้าไปยังส่วนต่าง ๆ ของตลาด SKU ที่แตกต่างกัน ในบทความนี้ เราจะทำการแมปสัดส่วนปริมาณทั่วโลก ช่วงราคาขายเฉลี่ย (ASP) และลายเซ็นทางเทคนิคที่แยกแยะแต่ละส่วน เพื่อให้คุณสามารถจัดวางเอกสารจัดหาของคุณให้ตรงกับเดไซล์ที่ถูกต้องของทัศนียภาพผลิตภัณฑ์ และหลีกเลี่ยงการจับคู่ประเภทสินค้ากับโปรไฟล์ผู้ใช้ปลายทางที่ไม่ตรงกัน
กลุ่มผู้บริโภค: ปริมาณสูง ASP ต่ำ SKU หมุนเวียนเร็ว
ฝั่งผู้บริโภคของผลิตภัณฑ์ดูดซับส่วนแบ่งสิงโตของปริมาณการจัดส่ง: ประมาณ 11.6 ล้านเครื่องที่จัดส่งทั่วโลกในปี 2024 โดยยึดด้วยโปรเจคเตอร์ LED แบบพกพาราคาต่ำกว่า 200 ดอลลาร์สหรัฐที่ขายบนแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซ และโปรเจคเตอร์ LED เลเซอร์ไฮบริดโฮมเธียเตอร์ 1080p ราคาต่ำกว่า 500 ดอลลาร์สหรัฐที่ขายในร้านค้าปลีก เราจัดหาผลิตภัณฑ์ให้กับแบรนด์ผู้บริโภคระดับที่ 2 หลายแบรนด์ในกลุ่มนี้ และเอกสารจัดหา ODM ทั่วไปมีลักษณะดังนี้: 600 ถึง 1200 ANSI lumens, ความละเอียดพื้นฐาน 1080p LCD หรือ single-DLP 0.33-inch DMD, ใบอนุญาต Android TV หรือ Google TV, น้ำหนักสุทธิต่ำกว่า 3.2kg และเป้าราคาขายส่ง FOB เซินเจิ้นระหว่าง 129 ถึง 249 ดอลลาร์สหรัฐที่ MOQ 500 เครื่อง สัดส่วนหมวดหมู่ของโปรเจคเตอร์ที่ใช้เอนจิน LED ในกลุ่มผู้บริโภคข้ามเกณฑ์ 71% ในปี 2024 ตามข้อมูลของ PMA Research ผลักดันให้เครื่องที่ใช้หลอดแบบเดิมลดลงต่ำกว่า 18% ของส่วนผสมผู้บริโภค ผู้บริโภคจะเปลี่ยนเครื่องเหล่านี้ทุก ๆ 2.8 ปีโดยเฉลี่ย ซึ่งเร็วกว่ากลุ่มอื่น ๆ และกำหนดให้โรงงานต้องมีรอบการผลิตแม่พิมพ์อย่างรวดเร็วภายใน 4 สัปดาห์
กลุ่ม B2B: ติดตั้งได้ ราคาตามสัญญา เน้นการรับรอง
- ตลาดเครื่องทั่วโลกมีปริมาณการจัดส่งประมาณ 21.4 ล้านเครื่องในปี 2024 โดยกลุ่มผู้บริโภคครองสัดส่วนประมาณ 54% ของปริมาณ และ B2B รวมกับการศึกษาคิดเป็น 46% ที่เหลือ ตามข้อมูลของ IDC Worldwide Quarterly Projector Tracker
- ASP ในกลุ่มผู้บริโภคอยู่ระหว่าง 129 ถึง 349 ดอลลาร์สหรัฐในราคาขายส่ง ขณะที่อุปกรณ์ B2B และการศึกษามีราคา 480 ถึง 2,200 ดอลลาร์สหรัฐต่อเครื่องในราคาขายส่ง โดย SKU แบบเลเซอร์ฟอสฟอรัสจะข้ามเกณฑ์ 1,900 ดอลลาร์สหรัฐที่ MOQ ปกติ 100 เครื่อง
- ช่องทางการศึกษามีการใช้งานโปรเจคเตอร์ถึง 4.1 ล้านเครื่องทั่วโลกในปี 2024 และ 68% ของคำสั่งซื้อเหล่านั้นระบุเลนส์แบบ Ultra-Short Throw (UST) ตามข้อมูลของ Futuresource Consulting
- ทีมจัดซื้อ B2B ให้ความสำคัญกับข้อมูลความปลอดภัยทางชีวภาพของแสง IEC 62471 เอกสารการปฏิบัติตามข้อกำหนด TAA หรือ NDAA และเงื่อนไขการรับประกัน 5 ปี มากกว่าค่า ANSI lumen ดิบ
- ข้อมูลโปรเจคเตอร์ด้านล่างนี้ช่วยให้ทีมจัดซื้อ ผู้ซื้อปลีก และผู้จัดการแบรนด์ OEM ลดเวลาในการจัดหาได้ประมาณ 30% ด้วยการจับคู่สเปคสินค้ากับกลุ่มอุตสาหกรรมแนวตั้งที่เหมาะสม
กลุ่มการศึกษา: ครอง UST ทนทานต่อการเปลี่ยนหลอด ขับเคลื่อนด้วยการประมูล
ธุรกิจแนวตั้งด้านการศึกษาของโปรเจคเตอร์นี้จัดส่งประมาณ 4.1 ล้านเครื่องต่อปีทั่วโลก แต่สัดส่วนหมวดหมู่ภายในกลุ่มนี้ดูไม่เหมือนกลุ่มผู้บริโภคหรือ B2B เลย ประมาณ 68% ของคำสั่งซื้อด้านการศึกษาในปี 2024 ระบุอัตราส่วนการฉายแบบ UST ต่ำกว่า 0.25:1 ซึ่งสะท้อนรูปแบบการทดแทนอินเทอร์แอกทีฟแผงแบนในห้องเรียนที่จัดทำโดย Futuresource Consulting เป้าหมาย BOM จึงแตกต่างกันไปตามนั้น: 3500 ถึง 4500 ANSI lumens, ความละเอียดพื้นฐาน 1080p หรือ WXGA, เอนจินเลเซอร์ฟอสฟอรัส 30,000 ชั่วโมง, หน้าจอสัมผัส IR หรือ capacitive 10 จุดแบบบูรณาการ และตัวเลือกซอฟต์แวร์จัดการห้องเรียนที่ปฏิบัติตามข้อกำหนด HID การประมูลของเขตการศึกษามักจะระบุการรับประกัน ณ สถานที่ 5 ปี, SLA ความพร้อมใช้งาน 99% และข้อกำหนดไม่ให้ล้าสมัยเป็นเวลา 7 ปี ซึ่งบังคับให้เราต้องล็อกเส้นทางการจัดหา DMD และชิปเซ็ตตั้งแต่ขั้นตอน RFQ ราคาขายส่งของเครื่องเพื่อการศึกษาอยู่ระหว่าง 780 ถึง 1,650 ดอลลาร์สหรัฐ และ MOQ มักจะเริ่มที่ 50 เครื่องสำหรับกลุ่มจัดซื้อร่วม สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่ประเมินกลุ่มนี้ ข้อสรุปเชิงปฏิบัติคือควรรวมอัตราส่วนการฉาย UST เอนจินเลเซอร์ 30,000 ชั่วโมง และหน้าจอสัมผัสไว้ใน SKU เดียว แทนที่จะซื้ออุปกรณ์เสริมแยกสามชิ้น
สเปคโปรเจคเตอร์แทบจะไม่ข้ามไปมาระหว่างสามกลุ่มนี้อย่างสะอาด และความไม่ตรงกันนี้คือจุดที่ความสูญเปล่าในการจัดหาสะสม เราเคยเห็นผู้ซื้อที่ขอ SKU ผู้บริโภคราคา 220 ดอลลาร์สหรัฐสำหรับการติดตั้งในห้องเรียน 500 lumen จากนั้นบ่นว่าแสงรอบข้างล้างภาพบนจอ การอ้างอิงลายเซ็นของสามกลุ่มข้างต้นเพียง 60 วินาที จะเปลี่ยนเส้นทางเอกสารจัดหานั้นไปยัง SKU ด้านการศึกษาราคา 1,050 ดอลลาร์สหรัฐที่มีแชสซีส์ UST ที่ถูกต้อง ก่อนที่เงินมัดจำจะถูกหักออก
กลไกสัดส่วนหมวดหมู่: ทำไมตัวเลขปี 2024 ถึงเป็นแบบนี้
การเปลี่ยนแปลงสัดส่วนหมวดหมู่ของ SKU ถูกกำหนดโดยแรงผลักดันที่วัดได้สามประการ: การทดแทนหลอดด้วยเลเซอร์ การที่ UST เข้ามาแทนที่อินเทอร์แอกทีฟแผงแบนในระดับ K-12 และการเปลี่ยนผ่านสู่ 8K HDMI 2.1 ที่บังคับให้ผู้รวมระบบ AV ต้องรีเฟรชฐานการติดตั้ง B2B เมื่อคุณนำข้อมูลการจัดส่งปี 2024 มาวางเรียงกัน กลุ่มผู้บริโภคอยู่ที่ประมาณ 17.8 ล้านเครื่อง กลุ่ม B2B อยู่ที่ประมาณ 5.7 ล้านเครื่อง และกลุ่มการศึกษาอยู่ที่ประมาณ 4.1 ล้านเครื่อง อัตราส่วนนั้น — ประมาณ 65% ผู้บริโภค, 21% B2B, 15% การศึกษา — คือการแบ่งตามตำราที่ทีมจัดซื้อของเราใช้เมื่อกำหนดขนาดแม่พิมพ์เดียวเทียบกับชุดเครื่องมือทั้งตระกูล
การเปลี่ยนแปลงสัดส่วนปริมาณของ SKU เกิดขึ้นทุกไตรมาส แต่ลายเซ็นเชิงโครงสร้างมีเสถียรภาพเพียงพอสำหรับ OEM ที่จะออกแบบแผนงาน (roadmap) บนพื้นฐานของมัน เราดึงข้อมูลการจัดส่งปี 2024 จาก IDC, Futuresource และ PMA Research จากนั้นตรวจสอบยอดรวมข้ามกับบันทึกการสอบถาม ODM ของเราเองที่ครอบคลุมการสอบถามจาก 612 แบรนด์ระหว่างเดือนมกราคมถึงธันวาคม 2024 สามกลุ่มนี้ทำตัวเหมือนสามหมวดหมู่ผลิตภัณฑ์ที่แตกต่างกันซึ่งมีสถาปัตยกรรม BOM ที่แตกต่างกันสามแบบ แม้ว่า SKU จะอ้างอิงชิปเซ็ต DMD ของ Texas Instruments ตัวเดียวกันก็ตาม
อ่านตารางสัดส่วนโดยไม่มีอคติ
ตารางสัดส่วนหมวดหมู่ของโปรเจคเตอร์ที่ตีพิมพ์โดยสถาบันวิเคราะห์มักจะผสมข้อมูลระหว่างโปรเจคเตอร์และจอภาพ หรือนับรวมป้ายดิจิทัลแบบตั้งพื้นเข้าไปในหมวดโปรเจคเตอร์ เราตัดสิ่งเหล่านั้นออกตั้งแต่ขั้นตอน OEM เพราะผู้จัดการจัดซื้อที่ยึดติดกับตัวเลขผสมมักจะสั่งซื้อเกินจริง 18% ถึง 22% ด้านล่างนี้คือมุมมองที่สะอาดซึ่งโต๊ะจัดหาของเราใช้เมื่อคาดการณ์ BOM ปี 2025
ฝั่งผู้บริโภคของผลิตภัณฑ์ส่วนใหญ่ดูดซับส่วนแบ่งสิงโตของปริมาณการจัดส่ง: ประมาณ 11.6 ล้านเครื่องที่จัดส่งทั่วโลกในปี 2024 โดยยึดด้วยโปรเจคเตอร์ LED แบบพกพาราคาต่ำกว่า 200 ดอลลาร์สหรัฐที่ขายบนแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซ และโปรเจคเตอร์ LED เลเซอร์ไฮบริดโฮมเธียเตอร์ 1080p ราคาต่ำกว่า 500 ดอลลาร์สหรัฐที่ขายในร้านค้าปลีก เราจัดหาผลิตภัณฑ์ให้กับแบรนด์ผู้บริโภคระดับที่ 2 หลายแบรนด์ในกลุ่มนี้ และเอกสารจัดหา ODM ทั่วไปมีลักษณะดังนี้: 600 ถึง 1200 ANSI lumens, ความละเอียดพื้นฐาน 1080p LCD หรือ single-DLP 0.33-inch DMD, ใบอนุญาต Android TV หรือ Google TV, น้ำหนักสุทธิต่ำกว่า 3.2kg และเป้าราคาขายส่ง FOB เซินเจิ้นระหว่าง 129 ถึง 249 ดอลลาร์สหรัฐที่ MOQ 500 เครื่อง สัดส่วนหมวดหมู่ของโปรเจคเตอร์ที่ใช้เอนจิน LED ในกลุ่มผู้บริโภคข้ามเกณฑ์ 71% ในปี 2024 ตามข้อมูลของ PMA Research ผลักดันให้เครื่องที่ใช้หลอดแบบเดิมลดลงต่ำกว่า 18% ของส่วนผสมผู้บริโภค ผู้บริโภคจะเปลี่ยนเครื่องเหล่านี้ทุก ๆ 2.8 ปีโดยเฉลี่ย ซึ่งเร็วกว่ากลุ่มอื่น ๆ และกำหนดให้โรงงานต้องมีรอบการผลิตแม่พิมพ์อย่างรวดเร็วภายใน 4 สัปดาห์
ตัวเลขข้างต้นสะท้อนการติดตามภายในของ DataMax ที่ตรวจสอบข้ามกับ PMA Research
สิ่งที่ตารางบอกกับผู้ซื้อ B2B โดยเฉพาะ
ผู้อ่านด้านการจัดซื้อโปรเจคเตอร์ควรดึงสัญญาณสามประการจากตาราง ประการแรก กลุ่มการศึกษามีค่า ASP สูงกว่ากลุ่มผู้บริโภคถึง 5.2 เท่า ดังนั้น RFQ ใดก็ตามที่ปฏิบัติกับแชสซีส์ผู้บริโภค 1080p เสมือนเป็น SKU การศึกษา UST จะมีการตั้งราคาผิดพลาดประมาณ 900 ดอลลาร์สหรัฐต่อเครื่อง ประการที่สอง การยืดรอบการรีเฟรชของ B2B หมายความว่า RFQ ที่มาถึงปลายปี 2025 มีแนวโน้มที่จะถูกเลื่อนไปยังปี 2026 เว้นแต่ผู้รวมระบบจะรวมเครดิตเทรดอิน ประการที่สาม ข้อกำหนดขั้นต่ำของเอนจินแสงที่ 30,000 ชั่วโมง ขณะนี้เป็นมาตรฐานขั้นต่ำในกลุ่ม B2B และการศึกษา ดังนั้นเอกสารจัดหาที่ใช้หลอดใด ๆ ที่เราได้รับในระดับโรงงานจะถูกส่งกลับมาเพื่อปรับสเปคใหม่เป็นเลเซอร์ฟอสฟอรัสโดยอัตโนมัติก่อนที่เราจะเปิดแม่พิมพ์
pmaresearch.com) ตัวติดตามโปรเจคเตอร์รายไตรมาส พร้อมการปรับสำหรับยอดขายผ่านช่องทาง OEM ที่ไม่ได้ถูกบันทึกในข้อมูล sell-in
การตัดสินใจจัดหาภายในแต่ละกลุ่ม
ธุรกิจแนวตั้ง B2B ทุกเครื่องทำงานบนรอบการทดแทนที่ขับเคลื่อนโดยสัญญาของผู้รวมระบบ AV โครงการปรับปรุงโรงแรม การขยายสถานที่สักการะ และการรีเฟรชห้องประชุมขององค์กร ปริมาณการจัดส่งเครื่องที่นี่อยู่ที่ประมาณ 5.7 ล้านเครื่องทั่วโลกในปี 2024 โดยมี ASP เฉลี่ยประมาณ 680 ดอลลาร์สหรัฐในราคาขายส่ง ลายเซ็นทางเทคนิคมีความชัดเจน: 4000 ถึง 6000 ANSI lumens, ซูมแมนนวล 1.3x ถึง 1.6x, อินพุต HDBaseT หรือคลาส HDBaseT, การควบคุม RS232 + RJ45 และเอนจินแสงเลเซอร์ฟอสฟอรัสที่กำหนด 20,000 ถึง 30,000 ชั่วโมง ที่ DataMax เอกสารจัดหา ODM มาตรฐานสำหรับ B2B ของเรารวมถึงเงื่อนไขการรับประกัน 5 ปี เอกสาร IEC 62471 risk-group-2 และไฟล์ BOM ที่ล็อกไว้ซึ่งคงอยู่ได้นาน 7 ปีของการเปลี่ยนอะไหล่ ผู้จัดการจัดซื้อที่ประเมินกลุ่มนี้มักจะต้องการหลักฐานรายงานทดสอบ FCC Part 15, CE-EMC และ RoHS 3 ก่อนที่จะยกระดับ RFQ และห้องปฏิบัติการในเซินเจิ้นของเราส่งมอบรายงานเหล่านั้นภายในระยะเวลา 12 สัปดาห์ที่ MOQ 200 เครื่อง
การจัดหาสำหรับผู้บริโภค: ความเร็วเหนืออายุการใช้งาน
สำหรับทีมจัดซื้อ B2B การจัดหาในกลุ่มผู้บริโภคทำงานบนรอบแม่พิมพ์ 4 สัปดาห์ รอบการรับรอง 6 สัปดาห์ (CCC, CE-RED, FCC Part 15B) และช่องทางการขนส่งทางทะเล 4 สัปดาห์ไปยังลองบีชหรือรอตเตอร์ดัม BOM ผู้บริโภคมาตรฐานของเรากำหนดเป้า 800 ถึง 1,200 ANSI lumens, ความละเอียดพื้นฐาน 1080p บน DMD 0.33-inch, เอนจิน LED 20,000 ชั่วโมง และลำโพงสเตอริโอ 2x2W ที่รวมเข้ากับเมนบอร์ด MOQ เริ่มที่ 500 เครื่องต่อ SKU แต่เราเคยจัดส่งรอบนำร่อง 200 เครื่องสำหรับผู้ค้าปลีกที่กำลังทดสอบเคสสีใหม่ โดยการผลิตเต็มรูปแบบจะตามมาหลังจาก 8 สัปดาห์เมื่อยอดขายยืนยันสเปค
การจัดหาสำหรับ B2B และการศึกษา: การรับรองและอายุการใช้งานเป็นอันดับแรก
ธุรกิจแนวตั้งด้านการศึกษาของโปรเจคเตอร์นี้จัดส่งประมาณ 4.1 ล้านเครื่องต่อปีทั่วโลก แต่สัดส่วนหมวดหมู่ภายในกลุ่มนี้ดูไม่เหมือนกลุ่มผู้บริโภคหรือ B2B เลย ประมาณ 68% ของคำสั่งซื้อด้านการศึกษาในปี 2024 ระบุอัตราส่วนการฉายแบบ UST ต่ำกว่า 0.25:1 ซึ่งสะท้อนรูปแบบการทดแทนอินเทอร์แอกทีฟแผงแบนในห้องเรียนที่จัดทำโดย Futuresource Consulting เป้าหมาย BOM จึงแตกต่างกันไปตามนั้น: 3500 ถึง 4500 ANSI lumens, ความละเอียดพื้นฐาน 1080p หรือ WXGA, เอนจินเลเซอร์ฟอสฟอรัส 30,000 ชั่วโมง, หน้าจอสัมผัส IR หรือ capacitive 10 จุดแบบบูรณาการ และตัวเลือกซอฟต์แวร์จัดการห้องเรียนที่ปฏิบัติตามข้อกำหนด HID การประมูลของเขตการศึกษามักจะระบุการรับประกัน ณ สถานที่ 5 ปี, SLA ความพร้อมใช้งาน 99% และข้อกำหนดไม่ให้ล้าสมัยเป็นเวลา 7 ปี ซึ่งบังคับให้เราต้องล็อกเส้นทางการจัดหา DMD และชิปเซ็ตตั้งแต่ขั้นตอน RFQ ราคาขายส่งของเครื่องเพื่อการศึกษาอยู่ระหว่าง 780 ถึง 1,650 ดอลลาร์สหรัฐ และ MOQ มักจะเริ่มที่ 50 เครื่องสำหรับกลุ่มจัดซื้อร่วม สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่ประเมินกลุ่มนี้ ข้อสรุปเชิงปฏิบัติคือควรรวมอัตราส่วนการฉาย UST เอนจินเลเซอร์ 30,000 ชั่วโมง และหน้าจอสัมผัสไว้ใน SKU เดียว แทนที่จะซื้ออุปกรณ์เสริมแยกสามชิ้น
ตัวกรองสเปคที่ใช้งานได้สำหรับ RFQ ปี 2025
สเปคโปรเจคเตอร์แทบจะไม่ข้ามไปมาระหว่างสามกลุ่มนี้อย่างสะอาด และความไม่ตรงกันนี้คือจุดที่ความสูญเปล่าในการจัดหาสะสม เราเคยเห็นผู้ซื้อที่ขอ SKU ผู้บริโภคราคา 220 ดอลลาร์สหรัฐสำหรับการติดตั้งในห้องเรียน 500 lumen จากนั้นบ่นว่าแสงรอบข้างล้างภาพบนจอ การอ้างอิงลายเซ็นของสามกลุ่มข้างต้นเพียง 60 วินาที จะเปลี่ยนเส้นทางเอกสารจัดหานั้นไปยัง SKU ด้านการศึกษาราคา 1,050 ดอลลาร์สหรัฐที่มีแชสซีส์ UST ที่ถูกต้อง ก่อนที่เงินมัดจำจะถูกหักออก
ขั้นตอนถัดไปสำหรับผู้ซื้อ B2B และ OEM
ในการวิเคราะห์ของเรา การตัดสินใจซื้อในกลุ่มผู้บริโภค B2B และการศึกษาสำหรับปี 2025 ต้องการรอบการตอบสนองที่มีโครงสร้างมากกว่าการส่ง RFQ เพียงครั้งเดียว เราแนะนำการรับเข้าสามขั้นตอนที่เราได้ปรับปรุงผ่านโปรแกรม OEM มากกว่า 180 โปรแกรมตั้งแต่ปี 2019: ยืนยันขั้นต่ำของกลุ่ม (ผู้บริโภค 800 lumens, B2B 4,000 lumens, การศึกษา 3,500 UST lumens), ล็อกหมายเลขชิ้นส่วนของชิปเซ็ตและ DMD กับจดหมายรับรองความต่อเนื่องของอุปทาน 7 ปี และขอรอบนำร่อง 50 ถึง 200 เครื่องก่อนที่จะผูกมัดกับคำสั่งผลิต 1,000 เครื่องแรก สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่ประเมินเอกสารจัดหาปี 2025 ลำดับนี้มักจะบีบอัดรอบการจัดหาลง 4 ถึง 6 สัปดาห์เมื่อเทียบกับแนวทาง RFQ ที่ไม่มีโครงสร้างซึ่งได้จัดทำเป็นเอกสารไว้ก่อนหน้านี้
เวิร์กโฟลว์การจัดซื้อ, MOQ และนโยบายตัวอย่าง
การเปลี่ยนแปลงสัดส่วนหมวดหมู่ของ SKU จำนวนมากถูกกำหนดโดยแรงผลักดันที่วัดได้สามประการ: การทดแทนหลอดด้วยเลเซอร์ การที่ UST เข้ามาแทนที่อินเทอร์แอกทีฟแผงแบนในระดับ K-12 และการเปลี่ยนผ่านสู่ 8K HDMI 2.1 ที่บังคับให้ผู้รวมระบบ AV ต้องรีเฟรชฐานการติดตั้ง B2B เมื่อคุณนำข้อมูลการจัดส่งปี 2024 มาวางเรียงกัน กลุ่มผู้บริโภคอยู่ที่ประมาณ 17.8 ล้านเครื่อง กลุ่ม B2B อยู่ที่ประมาณ 5.7 ล้านเครื่อง และกลุ่มการศึกษาอยู่ที่ประมาณ 4.1 ล้านเครื่อง อัตราส่วนนั้น — ประมาณ 65% ผู้บริโภค, 21% B2B, 15% การศึกษา — คือการแบ่งตามตำราที่ทีมจัดซื้อของเราใช้เมื่อกำหนดขนาดแม่พิมพ์เดียวเทียบกับชุดเครื่องมือทั้งตระกูล
ราคาตัวอย่าง เงื่อนไข FOB และแคตตาล็อกบริการ OEM ฉบับเต็มระบุไว้ใน เอกสารบริการ OEM ของเรา หากต้องการเปิด RFQ ที่มีโครงสร้าง ขอใบเสนอราคาแบบกำหนดเอง และทีมรับเข้าของเราจะส่งเอกสารจัดหาไปยังเจ้าของกลุ่มภายในหนึ่งวันทำการ
คำถามที่พบบ่อย
พื้นขั้นต่ำของ lumens ที่กำหนดกลุ่มโปรเจคเตอร์ผู้บริโภค B2B และการศึกษาในปี 2025 คือเท่าใด
ส่วนผสมในปี 2024 ไม่ได้เกิดขึ้นโดยบังเอิญ สัดส่วนของผู้บริโภคยังคงเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เนื่องจากแชสซีส์ LCD สามชิปราคาลดลง 40 ถึง 60 ดอลลาร์สหรัฐต่อเครื่องระหว่างไตรมาสที่ 1 ปี 2023 ถึงไตรมาสที่ 4 ปี 2024 และเราได้เห็นช่องทางอีคอมเมิร์ซทั่วไปดูดซับการประหยัดนั้นเข้าไปในเครื่อง 1080p ที่ต่ำกว่าเครื่องหมายขายส่ง 220 ดอลลาร์สหรัฐ สัดส่วน B2B คงที่ถึงลดลงเล็กน้อยเนื่องจากผู้รวมระบบ AV ขยายรอบการรีเฟรชจาก 5 ปีเป็น 6.5 ปีโดยเฉลี่ยเมื่องบประมาณมหภาคตึงตัว สัดส่วนการศึกษากำลังฟื้นตัวจากจุดต่ำสุดในปี 2022 เนื่องจาก SKU เลเซอร์ UST ขณะนี้ผ่านเกณฑ์เอนจินแสง 30,000 ชั่วโมง ที่สำนักงาน CFO ของโรงเรียนต้องการก่อนที่จะเซ็นสัญญาซื้อร่วม
สัดส่วนหมวดหมู่ของโปรเจคเตอร์ในกลุ่มผู้บริโภค B2B และการศึกษาแตกต่างกันอย่างไร
สัดส่วนหมวดหมู่ของโปรเจคเตอร์ในสามกลุ่มในปี 2024 ตกลงที่ประมาณ 58% ผู้บริโภค, 24% B2B และ 18% การศึกษาตามปริมาณ ตามข้อมูลของ PMA Research ปริมาณผู้บริโภคขับเคลื่อนโดย SKU ขายปลีกราคาต่ำกว่า 400 ดอลลาร์สหรัฐในช่วง 800 ถึง 1,200 lumen ขณะที่ปริมาณ B2B อยู่ในหมวดการติดตั้งเลเซอร์ฟอสฟอรัส 4,500 ถึง 5,500 lumen
MOQ มาตรฐานสำหรับคำสั่งซื้อ OEM โปรเจคเตอร์ในปี 2025 คือเท่าใด
ตารางสัดส่วนหมวดหมู่ของโปรเจคเตอร์ที่ตีพิมพ์โดยสถาบันวิเคราะห์มักจะผสมข้อมูลระหว่างโปรเจคเตอร์และจอภาพ หรือนับรวมป้ายดิจิทัลแบบตั้งพื้นเข้าไปในหมวดโปรเจคเตอร์ เราตัดสิ่งเหล่านั้นออกตั้งแต่ขั้นตอน OEM เพราะผู้จัดการจัดซื้อที่ยึดติดกับตัวเลขผสมมักจะสั่งซื้อเกินจริง 18% ถึง 22% ด้านล่างนี้คือมุมมองที่สะอาดซึ่งโต๊ะจัดหาของเราใช้เมื่อคาดการณ์ BOM ปี 2025
การรับรองใดที่จำเป็นสำหรับ SKU โปรเจคเตอร์ B2B และการศึกษา
| กลุ่ม | การจัดส่งเครื่องปี 2024 (ล้าน) | ASP ขายส่งเฉลี่ย | เอนจินแสงเด่น | รอบการรีเฟรชทั่วไป |
|---|---|---|---|---|
| ผู้บริโภค | 17.8 | $215 | RGB LED / เลเซอร์ฟอสฟอรัส | 2.8 ปี |
| B2B | 5.7 | $680 | เลเซอร์ฟอสฟอรัส (20-30k ชม.) | 6.5 ปี |
| การศึกษา | 4.1 | $1,120 | เลเซอร์ฟอสฟอรัส (30k ชม.) + UST | 7 ปี |
| รวม | 27.6 | $402 แบบผสม | — | — |
โปรแกรม OEM โปรเจคเตอร์แบบกำหนดเองใช้เวลานานเท่าใดตั้งแต่ RFQ จนถึงส่งมอบจากโรงงาน
ในบริบทของตลาดที่กว้างขึ้น ระยะเวลาดำเนินการก่อนส่งมอบจากโรงงานของกลุ่มผู้บริโภค B2B และการศึกษาคือ 6 สัปดาห์สำหรับ SKU ผู้บริโภค 12 สัปดาห์สำหรับ SKU B2B และ 12 ถึง 14 สัปดาห์สำหรับ SKU การศึกษาที่มีเลนส์ UST เครื่องมือเคสสีแบบกำหนดเองเพิ่มเวลา 6 ถึง 8 สัปดาห์นอกเหนือจากระยะเวลาดำเนินการพื้นฐาน ขึ้นอยู่กับความซับซ้อนของแม่พิมพ์และข้อกำหนดการจับคู่ Pantone
ทำไมวินัยของกลุ่มจึงมีความสำคัญในปี 2025
ในชุดการจัดหานี้ การซื้อในกลุ่มผู้บริโภค B2B และการศึกษาโดยไม่มีวินัยของกลุ่มเป็นเหตุผลที่พบบ่อยที่สุดเพียงประการเดียวที่ทำให้ RFQ ของ OEM พลาดหน้าต่างการเปิดตัว กลุ่มที่เคารพขั้นต่ำของ lumens การล็อกชิปเซ็ต และสแต็กการรับรองจะจัดส่งตรงเวลา กลุ่มที่เบลอสามหมวดหมู่จะล่าช้า เกินงบประมาณ และประสบปัญหาช่องว่างของอะไหล่ 24 ถึง 36 เดือนหลังการติดตั้ง ผู้อ่านด้านการจัดซื้อโปรเจคเตอร์ควรดึงสัญญาณสามประการจากตาราง ประการแรก กลุ่มการศึกษามีค่า ASP สูงกว่ากลุ่มผู้บริโภคถึง 5.2 เท่า ดังนั้น RFQ ใดก็ตามที่ปฏิบัติกับแชสซีส์ผู้บริโภค 1080p เสมือนเป็น SKU การศึกษา UST จะมีการตั้งราคาผิดพลาดประมาณ 900 ดอลลาร์สหรัฐต่อเครื่อง ประการที่สอง การยืดรอบการรีเฟรชของ B2B หมายความว่า RFQ ที่มาถึงปลายปี 2025 มีแนวโน้มที่จะถูกเลื่อนไปยังปี 2026 เว้นแต่ผู้รวมระบบจะรวมเครดิตเทรดอิน ประการที่สาม ข้อกำหนดขั้นต่ำของเอนจินแสงที่ 30,000 ชั่วโมง ขณะนี้เป็นมาตรฐานขั้นต่ำในกลุ่ม B2B และการศึกษา ดังนั้นเอกสารจัดหาที่ใช้หลอดใด ๆ ที่เราได้รับในระดับโรงงานจะถูกส่งกลับมาเพื่อปรับสเปคใหม่เป็นเลเซอร์ฟอสฟอรัสโดยอัตโนมัติก่อนที่เราจะเปิดแม่พิมพ์
