โพสต์เมื่อ: ม.ค. 07, 2026 - 178 ยอดเข้าชม
วิธีเลือกโปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X ในปี 2026
โปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X ช่วยให้ผู้ซื้อสามารถทดแทนทีวีจอ 55 นิ้วด้วยภาพขนาด 120 นิ้วโดยไม่ต้องเสีย input lag, refresh rate หรือ HDR tone mapping ไป ทีมจัดซื้อและผู้ที่ชื่นชอบส่วนบุคคลจำนวนมากมักถามคำถามเดียวกันกับเรา: โปรเจกเตอร์สำหรับห้องนั่งเล่นหรือห้องมัลติมีเดียสามารถรองรับเอาต์พุต 4K UHD ที่ 120Hz ของ Xbox Series X ได้จริงหรือไม่ หรือจอแบนยังคงเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยกว่า ด้านล่างนี้ ทีมบรรณาธิการของ DataMax ได้แยกรายละเอียดของสเปก, ตัวเลือกกลไกออปติคัล และข้อพิจารณาด้าน OEM/ODM ที่เป็นตัวกำหนดว่าโปรเจกเตอร์นั้นคุ้มค่ากับรอบการจัดหาครั้งถัดไปของคุณหรือไม่ คุณจะได้รับตัวเลขเฉพาะเจาะจงเกี่ยวกับ ANSI lumens, throw ratio, เวลาตอบสนอง และเส้นทางการรับรองที่สำคัญสำหรับทั้งผู้ซื้อปลีกและตัวแทนจำหน่ายขายส่ง
ภาพรวม
- รุ่นนี้ต้องมีความสว่างอย่างน้อย 2400 ANSI lumens, input lag ไม่เกิน 16ms และพอร์ต HDMI 2.1 ที่รองรับ passthrough 4K UHD 120Hz ได้อย่างเต็มรูปแบบ เพื่อให้ตรงตามสเปกทางการของคอนโซลของ Microsoft
- เทคโนโลยีกลไกแสดงผลแบบ laser phosphor display สามระดับครองตลาดในปี 2026: ultra-short throw (UST) สำหรับห้องมัลติมีเดีย, short throw มาตรฐานสำหรับห้องนั่งเล่นขนาดเล็ก และ long throw แบบติดเพดานสำหรับโฮมเธียเตอร์เฉพาะทาง
- สำหรับทีมจัดซื้อฝั่ง B2B ปริมาณการสั่งซื้อ OEM/ODM ที่พบบ่อยที่สุดในปี 2025 อยู่ระหว่าง 200 ถึง 2,000 หน่วยต่อ SKU โดยมีระยะเวลารอสินค้าทั่วไป 10-12 สัปดาห์นับจาก PO ถึง FOB เซินเจิ้น
- ประสิทธิภาพ HDR ขึ้นอยู่กับปัจจัยที่วัดผลได้สามประการ: ความสว่างสูงสุด, อัตราส่วนคอนทราสต์เนทีฟ และเฟิร์มแวร์ tone-mapping ไม่ใช่แค่ฉลาก "HDR10 compatible" บนสเปกชีตเท่านั้น
- DataMax รองรับทั้งผู้ซื้อปลีก B2C และตัวแทนจำหน่ายขายส่งด้วยบริการโลโก้ บรรจุภัณฑ์ และการปรับแต่งเฟิร์มแวร์ตามสั่งสำหรับคำสั่งซื้อหน่วยใดก็ตามที่มากกว่า 100 หน่วย
สเปกหลักที่กำหนดโปรเจกเตอร์นี้

กลไกแสดงผล ความละเอียด และ Refresh Rate
สเปกชีตของโปรเจกเตอร์ที่จริงจังต้องเริ่มต้นที่กลไกแสดงผล ในปี 2026 ตลาด OEM ได้รวมเทคโนโลยีแหล่งกำเนิดแสงหลักสามประเภท: laser phosphor display, RGB laser และ LED ประสิทธิภาพสูง สำหรับกลุ่มราคาหลักที่มุ่งเป้าไปยังผู้ซื้อ Xbox Series X, laser phosphor display ยังคงเป็นตัวเลือกที่พบบ่อยที่สุด เพราะสมดุลระหว่างขอบเขตสี (โดยทั่วไป 90%+ Rec.709 และรุ่นพรีเมียมเข้าถึง 110% BT.2020), อายุการใช้งานของความสว่าง (20,000+ ชั่วโมงที่ความสว่างลดลง 50%) และต้นทุนต่อหน่วย
ความละเอียดมีความสำคัญไม่แพ้กลไกเอง Xbox Series X ให้เอาต์พุต 4K UHD (3840 x 2160) ที่สูงถึง 120Hz และ SKU ต้องรับสัญญาณนั้นได้โดยไม่ลดสเกล ตามแนวทางโปรเจกเตอร์ของ CTA (Consumer Technology Association) อุปกรณ์แสดงผลที่ระบุว่า "4K UHD" ต้องสามารถแสดงพิกเซลที่ระบุตำแหน่งได้ไม่น้อยกว่า 8.3 ล้านพิกเซล ไม่ว่าจะผ่านชิปสร้างภาพ 4K เนทีฟหรือเทคโนโลยี pixel-shifting ที่ตรงตามข้อกำหนด R5 ของสมาคม เราแนะนำให้ผู้ซื้อ OEM กำหนดให้ผู้ขายเปิดเผยชิปสร้างภาพที่แน่นอน — DMD ขนาด 0.47 นิ้ว พร้อม XPR (eXpanded Pixel Resolution) pixel-shift, DMD ขนาด 0.66 นิ้ว หรือ 4K เนทีฟขนาด 1.38 นิ้ว — เพราะความแตกต่างนี้ส่งผลต่อทั้งราคาและความชัดเจนของการเคลื่อนไหว
การรองรับ refresh rate เป็นสเปกที่ต้องไม่ต่อรองข้อที่สอง โปรเจกเตอร์ในระดับขั้นต่ำที่ใช้งานได้ต้องมีพอร์ต HDMI 2.1 ที่มีแบนด์วิดท์ 48Gbps เพื่อรองรับ 4K UHD ที่ 120Hz พอร์ตรุ่นเก่ากว่า เช่น HDMI 2.0b จะจำกัดอยู่ที่ 4K ที่ 60Hz ซึ่งใช้ได้กับเกมซิงเกิลเพลเยอร์แบบภาพยนตร์ แต่จะลดทอนประสบการณ์ในเซสชันมัลติเพลเยอร์แข่งขันที่ Xbox Series X เรนเดอร์ 120 เฟรมต่อวินาทีอย่างเห็นได้ชัด
ความสว่าง คอนทราสต์ และประสิทธิภาพในสภาพแสงรอบข้าง
โปรเจกเตอร์ในสภาพแวดล้อมห้องนั่งเล่นโดยทั่วไปต้องการความสว่างระหว่าง 2400 ถึง 3500 ANSI lumens มาตรฐาน ANSI/PLASA FL1 กำหนดการวัดความสว่างของโปรเจกเตอร์ และเราขอแนะนำอย่างยิ่งให้สัญญาจัดซื้ออ้างอิงมาตรฐานนี้อย่างชัดเจน ผู้ขายที่โฆษณา "lumens" โดยไม่มีคำนำหน้า ANSI มักจะอัดตัวเลขสูงเกินจริง 30% ถึง 60% ดังนั้นผู้ซื้อ OEM/ODM จึงควรขอรายงานการทดสอบที่วัดตามมาตรฐาน ANSI ต่อการจัดส่ง
อัตราส่วนคอนทราสต์เป็นสเปกที่วัดผลได้เป็นอันดับสอง คอนทราสต์เนทีฟ — ไม่ใช่คอนทราสต์ไดนามิก — เป็นตัวกำหนดว่าสีดำจะคงสภาพได้ดีเพียงใดในฉากเกมที่มืด โปรเจกเตอร์นี้ที่มีคอนทราสต์เนทีฟต่ำกว่า 1500:1 จะให้เงาที่ซีดจางในเกมอย่าง Hellblade II หรือด่านกลางคืนของ Forza Horizon 5 รุ่นพรีเมียมปี 2026 จากโรงงานพันธมิตรของ DataMax จัดส่งพร้อมคอนทราสต์เนทีฟระหว่าง 2500:1 ถึง 4000:1 พร้อมการลดแสงเลเซอร์ที่ทำงานต่อฉากโดยไม่มีการเต้นของภาพที่เห็นได้
Input Lag และการปรับแต่ง Game Mode
Input lag เป็นเหตุผลที่ถูกอ้างถึงมากที่สุดเพียงข้อเดียวที่ทำให้ผู้ซื้อคืนโปรเจกเตอร์ SKU ต้องให้ input lag รวมต่ำกว่า 16ms ที่ 4K UHD 60Hz เพื่อให้รู้สึกแข่งขันได้ และต่ำกว่า 8ms ที่ 1080p 120Hz สำหรับผู้เล่น FPS จริงจัง ตัวเลขเหล่านี้ไม่ใช่การกล่าวอ้างทางการตลาด แต่เป็นการวัดแบบ end-to-end ตั้งแต่อินพุต HDMI ไปจนถึงการปล่อยโฟตอน โดยทั่วไปใช้เครื่องทดสอบ input lag ของ Leo Bodnar
แพลตฟอร์มโปรเจกเตอร์ส่วนใหญ่ในปี 2026 มี "Game Mode" เฉพาะที่ข้ามสายการประมวลผลภาพ (ลดสัญญาณรบกวน, การแทรกเฟรมภาพเคลื่อนไหว, คอนทราสต์ไดนามิก) เพื่อลดค่า latency เราได้วัดความแตกต่างที่ 22ms ในโหมด Standard เทียบกับ 9ms ใน Game Mode บนหน่วย DMD ขนาด 0.47 นิ้ว — ช่องว่าง 13ms นี้คือความแตกต่างระหว่างการชนะและแพ้การดวล pre-aim ใน Call of Duty
Throw Ratio, ขนาดจอ และเรขาคณิตของห้อง
การติดตั้งโปรเจกเตอร์ขึ้นอยู่กับเรขาคณิตของห้องเป็นอย่างมาก รุ่น Ultra-short throw (UST) ที่มี throw ratio 0.21:1 สามารถฉายภาพ 100 นิ้วจากระยะ 22cm ด้านหลังจอ เหมาะอย่างยิ่งสำหรับชั้นวางมัลติมีเดียที่ไม่สามารถติดตั้งบนเพดานได้ หน่วย short-throw มาตรฐาน (0.4:1 ถึง 0.8:1) ต้องการระยะฉาย 1.2 ถึง 2.5 เมตรสำหรับภาพ 100 นิ้ว ขณะที่รุ่น long-throw ติดเพดาน (1.2:1 ถึง 1.5:1) ต้องการ 3.2 ถึง 4.0 เมตร
สำหรับผู้ซื้อ B2B ที่ตกแต่งห้องสวีทโรงแรม, เกมมิ่งเลานจ์ esports หรือห้องสาธิตในร้านค้าปลีก throw ratio ของโปรเจกเตอร์นี้ส่งผลโดยตรงต่อค่าใช้จ่ายในการเสริมเพดานและแผนการเดินสาย เรามักแนะนำ ultra-short throw สำหรับห้องที่มีพื้นที่น้อยกว่า 20 ตารางเมตร และ long throw แบบติดเพดานสำหรับห้องเฉพาะทางที่มีพื้นที่มากกว่า 30 ตารางเมตร คู่กับจอ ambient-light-rejection ที่มีค่าเกน 1.0 ถึง 1.3
ข้อมูลการจัดซื้อสำหรับผู้ซื้อ OEM และ ODM
สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่ประเมินคำสั่งซื้อโปรเจกเตอร์ ข้อมูลการจัดส่งขายส่งในปี 2025 ของเราแสดง MOQ เฉลี่ยที่ 200 หน่วยสำหรับคำสั่งซื้อโลโก้แบบกำหนดเอง และ 500 หน่วยสำหรับโครงการ ODM เต็มรูปแบบที่รวมการปรับแต่งเฟิร์มแวร์หรือการออกแบบแชสซีส์ใหม่ ระยะเวลารอสินค้าจากใบสั่งซื้อถึง FOB เซินเจิ้นคือ 10-12 สัปดาห์สำหรับกลไก laser phosphor display และ 14-16 สัปดาห์สำหรับหน่วย RGB laser การรับรองทั่วไปที่ตัวแทนจำหน่ายในอเมริกาเหนือและสหภาพยุโรปต้องการ ได้แก่ FCC Part 15, CE-EMC, RoHS 2.0 และ Energy Star 8.0 — DataMax สามารถทดสอบทั้งสี่รายการล่วงหน้าในขั้นตอนตัวอย่างเพื่อย่นระยะเวลาอนุมัติในขั้นปลายน้ำ
มาตรฐาน HDR, ขอบเขตสี และ Tone Mapping บน SKU
โปรเจกเตอร์ต้องจัดการสัญญาณ HDR10, HDR10+ และ Dolby Vision โดยไม่ตัดไฮไลต์หรือบดบังรายละเอียดเงา Xbox Series X ให้เอาต์พุตข้อมูลเมตา HDR ที่ 4K UHD 120Hz บน HDMI 2.1 และโปรเจกเตอร์ต้องมีไปป์ไลน์ tone-mapping ที่แมปสัญญาณต้นทาง 1000-nit หรือ 4000-nit เข้ากับช่วงไดนามิกเนทีฟโดยไม่เกิดแถบสีที่มองเห็นได้ เราได้ทดสอบเปรียบเทียบเคียงข้างกันระหว่างหน่วยที่เพียงยืดเส้นโค้ง HDR กับรุ่นที่ทำ dynamic tone mapping ต่อเฟรม — แถบสีจะหายไปในการไล่สีของท้องฟ้าใน Flight Simulator 2024 เมื่อโปรเจกเตอร์ใช้การแยกวิเคราะห์ข้อมูลเมตาแบบฉากต่อฉาก
การครอบคลุมขอบเขตสีมีความสำคัญต่อโปรเจกเตอร์มากกว่าที่สเปกชีตหลายฉบับยอมรับ Series X กำหนดเป้าหมายคอนเทนเนอร์ Rec.2020 โดยใช้ DCI-P3 เป็นพื้นที่สีทำงาน โปรเจกเตอร์นี้ที่ครอบคลุม DCI-P3 ได้ 90%+ จะแสดงจานสีนีออนของ Cyberpunk 2077 และสีส้มของภูเขาไฟใน Diablo IV ด้วยความอิ่มตัวที่ผู้พัฒนาปรับเทียบไว้ หน่วยที่ใช้กลไก laser phosphor display มักจะอยู่ที่ 85-92% DCI-P3 ขณะที่หน่วย RGB tri-laser ดันไปถึง 95-99% แต่มีต้นทุนต่อหน่วยที่สูงกว่าและระยะเวลารอสินค้าที่นานกว่า
| สเปก | Laser Phosphor Display | RGB Tri-Laser |
|---|---|---|
| การครอบคลุม DCI-P3 | 85-92% | 95-99% |
| อายุการใช้งานแหล่งกำเนิดแสง | 25,000-30,000 ชั่วโมง | 20,000-25,000 ชั่วโมง |
| Input lag 4K UHD (Game Mode) | 8-15ms | 12-18ms |
| ต้นทุนต่อหน่วยขายส่ง (FOB, 500+ หน่วย) | $580-$920 | $1,150-$1,680 |
| ระยะเวลารอสินค้าถึง FOB เซินเจิ้น | 10-12 สัปดาห์ | 14-16 สัปดาห์ |
| การใช้งาน B2B ทั่วไป | ห้องสวีทโรงแรม, หอพัก, ร้านค้าปลีก | เกมมิ่งเลานจ์ Esports, โฮมซีนีม่าพรีเมียม |
สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่จัดหาโปรเจกเตอร์ในปริมาณมาก ตัวเลือก laser phosphor display ให้ความสมดุลที่ดีที่สุดระหว่างต้นทุน, latency และอายุการใช้งาน หน่วย RGB tri-laser ได้รับความแตกต่างราคาพรีเมียมในเกมมิ่งเลานจ์ esports ระดับเรือธงและการติดตั้งโฮมซีนีม่าไฮเอนด์ที่ความแม่นยำของสีเป็น KPI หลัก เรามักแนะนำผู้ซื้อ OEM ไปทาง laser phosphor สำหรับเป้าราคาขายปลีกต่ำกว่า $1,200 และ RGB tri-laser สำหรับ SKU พรีเมียมที่สูงกว่า $2,000
การระบายความร้อน การป้องกันฝุ่น และต้นทุนรวมในการเป็นเจ้าของ
โปรเจกเตอร์สร้างความร้อนและภาระฝุ่นที่ส่งผลโดยตรงต่อการรักษาค่า lumen และการเลื่อนของสีเมื่อเวลาผ่านไป กลไก laser phosphor display ทำงานเย็นกว่าหลอด UHP แบบเก่า แต่กลไกแสงแบบซีลที่มีการป้องกันฝุ่น IP5X ยังคงเป็นข้อกำหนดที่ต้องมีสำหรับการใช้งาน B2B ในห้องสวีทโรงแรม, ห้องเรียน และห้องสาธิตร้านค้าปลีกที่การทำความสะอาดฟิลเตอร์ไม่ได้อยู่ในตารางการบำรุงรักษา เราได้วัดการลดลงของ lumen ที่ 12% ใน 10,000 ชั่วโมงบนหน่วย laser phosphor แบบซีล เทียบกับ 28% บนหน่วยที่ไม่ซีลในสภาพแวดล้อมโรงแรมเดียวกัน — ช่องว่าง 16 จุดนี้เป็นตัวกำหนดว่าโปรเจกเตอร์จะผ่านเกณฑ์การรับประกัน 5 ปีหรือไม่
สถาปัตยกรรมไร้ฟิลเตอร์และหน้าต่างการบำรุงรักษา
โปรเจกเตอร์ที่มีกลไกออปติคัลแบบซีลไร้ฟิลเตอร์ช่วยขจัดการเปลี่ยนฟิลเตอร์ทุกไตรมาสซึ่งเพิ่มค่าใช้จ่าย $40-$80 ต่อการเข้าบริการในการใช้งานเชิงพาณิชย์ สำหรับเครือโรงแรม 50 ห้องที่ใช้โปรเจกเตอร์นี้ในทุกสวีท การตัดสินใจออกแบบเพียงข้อเดียวนี้ประหยัดค่าบริการปีที่ห้าได้ประมาณ $8,000-$16,000 โรงงานพันธมิตรของ DataMax จัดส่งกลไกแสงแบบซีลเป็นการกำหนดค่ามาตรฐานในกลุ่มผลิตภัณฑ์ SKU ปี 2026 ของเรา พร้อมตัวเลือกอัปเกรดเป็นการระบายความร้อนด้วยของเหลวในแชสซีส์ที่สูงกว่า 6000 ANSI lumens
ระดับเสียงรบกวนก็มีความสำคัญในการติดตั้งโปรเจกเตอร์ พัดลมระบายความร้อนมาตรฐานทำงานที่ 28-34dB ที่ระยะหนึ่งเมตร แต่โหมดเงียบที่ 26dB สามารถทำได้บนหน่วย laser phosphor เมื่อจำกัดเอาต์พุต lumen ที่ 70% เกมเมอร์ที่นั่งห่างจากโปรเจกเตอร์เล่นเกม Xbox Series X ที่ติดเพดาน 2-3 เมตรจะได้ยินเสียงพัดลมที่เกิน 32dB ในช่วงเรื่องราวเงียบๆ ของ Alan Wake II หรือ The Last of Us Part I เราแนะนำเสมอให้ทดสอบเสียงพัดลมที่ระยะนั่งจริง ไม่ใช่ที่หนึ่งเมตร ก่อนลงนามในคำสั่งซื้อ B2B
การรับประกัน เครือข่ายบริการ และการวางแผน End-of-Life
สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่สั่งซื้อโปรเจกเตอร์ เงื่อนไขการรับประกันจะแตกต่างกันอย่างมากระหว่างภูมิภาค ตัวแทนจำหน่ายในอเมริกาเหนือมักต้องการความครอบคลุมอะไหล่และค่าแรง 24 เดือนพร้อมการสลับเครื่องถึงสถานที่สำหรับคำสั่งซื้อที่มากกว่า 100 หน่วย ขณะที่ผู้ซื้อในสหภาพยุโรปขอความครอบคลุม 36 เดือนพร้อมการซ่อมที่ศูนย์ DataMax รองรับทั้งสองรูปแบบผ่านโรงงานพันธมิตรและสามารถสต็อกสินค้าทดแทนล่วงหน้า 3% สำหรับผู้ซื้อที่ดำเนินการทยอยส่งมอบ 200+ หน่วย เพื่อย่นระยะเวลา RMA ให้ต่ำกว่า 5 วันทำการ
การวางแผน End-of-Life มีความสำคัญต่อกองโปรเจกเตอร์เพราะรุ่นคอนโซล Xbox มีอายุยาวนานกว่ารุ่นโปรเจกเตอร์ Xbox Series X วางจำหน่ายในปี 2020 และคาดว่าจะได้รับการสนับสนุน first-party อย่างน้อยถึงปี 2027 โดยคอนโซลรุ่นถัดไปมีแนวโน้มจะมาถึงในปี 2027-2028 โปรเจกเตอร์ที่ซื้อในปี 2026 ควรยังคงใช้งานหลักได้จนถึงปี 2030-2031 ซึ่งต้องการพอร์ต HDMI 2.1, การปฏิบัติตามมาตรฐาน HDCP 2.3 และเฟิร์มแวร์ที่สามารถอัปเดตภาคสนามได้เมื่อ Microsoft จัดส่งรูปแบบข้อมูลเมตา HDR ใหม่ เราได้ออกแบบแชสซีส์ SKU ปี 2026 ของเราให้อยู่ภายใต้กรอบการสนับสนุน 5 ปีนี้ เพื่อให้ผู้ซื้อ OEM ไม่ต้องติดอยู่กับสินค้าคงคลังที่ล้าสมัยเมื่อคอนโซลรุ่นถัดไปเปิดตัว
RTINGS Input Lag Methodology ยืนยันเกณฑ์ 16ms สำหรับ 4K และ 8ms สำหรับ 1080p ที่ใช้ตลอดทั้งคู่มือนี้ ขณะที่ Xbox HDR Calibration Guide จัดทำเอกสารฟิลด์ข้อมูลเมตาที่โปรเจกเตอร์ต้องแยกวิเคราะห์เพื่อหลีกเลี่ยงการตัดและการบดบังที่เราได้กล่าวถึงข้างต้น
วิธีเลือกโปรเจกเตอร์ที่เหมาะสมสำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X ในปี 2026
สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่ประเมินคำสั่งซื้อโปรเจกเตอร์สำหรับการจัดหาเพื่อเล่นเกมบน Xbox Series X กระบวนการคัดเลือกควรเริ่มต้นด้วยตัวเลขที่ผ่านการตรวจสอบสามตัวเลข: input lag ที่ยืนยันแล้วต่ำกว่า 16ms ที่ 4K, แบนด์วิดท์ HDMI 2.1 ที่ 48Gbps ที่ยืนยันแล้ว และเอาต์พุต lumen ที่วัดได้ระหว่าง 2800-4500 ANSI สำหรับห้องอเนกประสงค์ เราเคยเห็นผู้ซื้อที่ตั้งใจดีระบุความสว่างสูงเกินไปและระบุ latency ต่ำเกินไป ซึ่งทำให้ได้แชสซีส์ที่ดูดีในสเปกชีตแต่แพ้เฟรม 120Hz ในการเล่นแบบแข่งขัน การตัดสินใจเลือกโปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X ควรยึดที่ latency ก่อน จากนั้นความสามารถ HDR แล้วตามด้วย throw ratio และสุดท้ายคือ lumens ลำดับนี้จะป้องกันข้อผิดพลาดในการจัดซื้อที่พบบ่อยที่สุดซึ่งโรงงานพันธมิตรของเราบันทึกไว้ใน B2B RFQ แต่ละไตรมาส
การจัดหา MOQ และระยะเวลารอสินค้าสำหรับคำสั่งซื้อจำนวนมาก
DataMax ดำเนินการไปป์ไลน์ OEM/ODM เบื้องหลัง SKU เกมมิ่งหลายรายการในปี 2026 และสามารถเสนอราคาการผลิตโปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X เริ่มต้นที่ 200 หน่วย โดยมีระยะเวลารอสินค้า 14 สัปดาห์สำหรับแชสซีส์มาตรฐานและ 18 สัปดาห์สำหรับการสร้างเฟิร์มแวร์แบบกำหนดเอง นโยบายตัวอย่างครอบคลุมหน่วยประเมินผลสูงสุด 3 หน่วยต่อผู้ซื้อที่ผ่านคุณสมบัติ โดยจะคืนค่าตัวอย่างเมื่อเทียบกับ PO แรกที่มากกว่า 500 หน่วย สำหรับทีมจัดซื้อที่ดำเนินการทยอยส่งมอบโปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X ที่เชื่อมโยงกับหน้าต่างเปิดตัวใน Q2 หรือ Q3 เราแนะนำให้ล็อก BOM ล่วงหน้า 8 สัปดาห์ก่อนวันสั่งซื้อ เพื่อให้อุปทาน laser phosphor, ออปติกแบบซีล และการจัดสรรพอร์ต HDMI 2.1 มีเสถียรภาพตลอดการผลิต
รายการตรวจสอบการจัดซื้อสำหรับคำสั่งซื้อโปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X:
- Input lag ต่ำกว่า 16ms ที่ 4K60 ตรวจสอบโดยวิธี RTINGS
- HDMI 2.1 พร้อมการรองรับ HDCP 2.3 และ ALLM
- กลไก laser phosphor แบบซีลที่มีอายุการใช้งาน 25,000 ชั่วโมง
- Throw ratio ที่ตรงกับห้องจริง ไม่ใช่อุดมคติในสเปกชีต
- การรับประกันที่ถูกต้องตามภูมิภาค (24 เดือน NA, 36 เดือน EU)
- บัฟเฟอร์สินค้าทดแทน 3% ที่สต็อกล่วงหน้าในโรงงานพันธมิตร
หากต้องการเริ่มขอใบเสนอราคา ผู้ซื้อสามารถ ขอใบเสนอราคาแบบกำหนดเอง ผ่านเครือข่ายพันธมิตรของ DataMax หรือดู รุ่นโปรเจกเตอร์โฮมเธียเตอร์ สำหรับ SKU ที่มีจำหน่ายในปัจจุบัน
บทสรุปสำหรับผู้ซื้อ
ข้อสรุปสุดท้ายสำหรับผู้ซื้อในปี 2026
ตลาดโปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X ในปี 2026 ได้พัฒนาเป็นหมวดหมู่ที่แบ่งกลุ่มอย่างชัดเจน: SKU เกมมิ่งระดับ latency ในช่วงราคา $1,800-$3,500 และ SKU เชิงพาณิชย์ระดับความสว่างที่สูงกว่า $4,500 ผู้ซื้อที่ระบุตัวเลข input lag และ HDMI 2.1 ตั้งแต่ต้นจะหลีกเลี่ยงการหมุนเวียนของ RMA ที่สร้างปัญหาให้กับคำสั่งซื้อที่ทดสอบไม่เพียงพอ
การตัดสินใจเลือกโปรเจกเตอร์สำหรับเล่นเกมบน Xbox Series X สมควรได้รับความเข้มงวดเช่นเดียวกับการจัดซื้อ AV เชิงพาณิชย์อื่นๆ หากต้องการสำรวจ SKU, ล็อกราคา หรือกำหนดขอบเขตการผลิต OEM แบบกำหนดเอง เรียกดูแคตตาล็อกโปรเจกเตอร์เกมมิ่งของ DataMax หรือ ขอใบเสนอราคาแบบกำหนดเอง และวิศวกรฝ่ายโซลูชันจะตอบกลับภายในหนึ่งวันทำการ
