โพสต์เมื่อ: ต.ค. 01, 2026 - 55 ยอดเข้าชม
GP12 เทียบกับ Anker Nebula Capsule: การวิเคราะห์แบบตัวต่อตัว
การเปรียบเทียบ GP12 กับ Anker Nebula Capsule ช่วยให้ทีมจัดซื้อ ผู้ซื้อปลีก และผู้ติดตั้งระบบ AV ตัดสินใจระหว่างเครื่องฉายเลเซอร์ฟอสฟอรัสแบบพกพาที่สร้างรอบ light engine แบบซีลปิดผนึก กับกระบอก DLP ที่ใช้พลังงานจากแบตเตอรี่ซึ่งออกแบบมาเพื่อการพกพา โปรเจ็กเตอร์ทั้งสองมุ่งเป้าไปที่ช่วงราคาตลาดต่ำกว่า 500 ดอลลาร์ แต่ถูกออกแบบมาสำหรับรอบการทำงานที่แตกต่างกันมาก ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมการรีวิวแบบเทียบเคียงจึงควรอยู่ในทุกรายการคัดเลือก เราได้จัดส่งผลิตภัณฑ์ทั้งสองรูปแบบไปยังผู้จัดจำหน่ายต่อในอเมริกาเหนือ สหภาพยุโรป และ GCC จากสายการผลิตของเราในเซินเจิ้น ดังนั้นการเปรียบเทียบด้านล่างนี้จึงสะท้อนถึงสิ่งที่ผ่านพิธีการศุลกากรจริง ไม่ใช่แค่สเปกที่ดูดีบนกระดาษ เมื่ออ่านจบคู่มือ 2,800 คำนี้ คุณจะทราบว่าแพลตฟอร์มใดเหมาะกับช่องทางการขายปี 2026 ของคุณ กองรถเช่า หรือห้องนั่งเล่นของคุณ
ระบบ: เครื่องยนต์ ความสว่าง และแหล่งกำเนิดแสง
ข้อเสนอของเราเริ่มต้นที่ light engine เพราะชิ้นส่วนเพียงชิ้นเดียวนี้กำหนดช่วงการบำรุงรักษา ขอบเขตสี และความเสี่ยงของการรับประกัน GP12 ใช้อาเรย์ไดโอดเลเซอร์สีน้ำเงินยิงไปที่วงล้อฟอสฟอรัสสีเหลือง จากนั้นกรองช่องสีเขียวและแดงผ่านชุดดิครอยก ตามเอกสารของ Society of Motion Picture and Television Engineers SMPTE ST 2110 เกี่ยวกับขอบเขตสี เครื่องยนต์เลเซอร์ฟอสฟอรัสมักรักษาความสว่างเริ่มต้นได้ 80 เปอร์เซ็นต์ตลอด 20,000 ชั่วโมง ซึ่งเป็นเวลาทำงานประมาณสี่เท่าของหลอด UHP ในช่วงราคาเดียวกัน Capsule 3 Laser ใช้สถาปัตยกรรมที่คล้ายกัน แต่จำกัดที่ 300 ANSI lumens เพราะแชสซีสปิดผนึกของมันจำกัดการดึงกำลังแสงไว้ที่ประมาณ 18 วัตต์ เครื่องยนต์ GP12 ได้รับการจัดอันดับที่ 4500 ANSI lumens ภายใต้การวัด lumen ตามมาตรฐาน ANSI/PLATO FL 1-2024 ซึ่งเพียงพอสำหรับห้องประชุมขนาด 150 นิ้วที่มีแสงรอบข้าง
ตัวเลขความสว่างของ SKU บอกเรื่องราวที่ชัดเจน: 4500 ANSI lumens เทียบกับ 300 ANSI lumens คือช่องว่างสิบห้าเท่า ดังนั้น GP12 จึงชนะการเปรียบเทียบการติดตั้งแบบถาวรทุกครั้ง สิ่งที่ตัวเลข lumen ดิบซ่อนไว้คือการดึงไฟ โหลดความร้อน และโปรไฟล์เสียง แชสซีสของ GP12 ดึงไฟประมาณ 280 วัตต์ที่กำลังขับเต็มที่และต้องการพื้นที่ว่าง 30 เซนติเมตร ในขณะที่ Capsule ดึง 36 วัตต์จากอะแดปเตอร์ USB-C power delivery สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่ประเมินกองยานยนต์ GP12 ต้องการเต้ารับที่ต่อสายดินหนึ่งจุดต่อเครื่องและหน้าต่างบำรุงรักษาทุกๆ 12 เดือนเพื่อเปลี่ยนฟิลเตอร์ Capsule แทบไม่ต้องบำรุงรักษาเลยเพราะ light engine ทั้งหมดถูกซีลป้องกันฝุ่น
ผลิตภัณฑ์นี้: ขอบเขตสีและ HDR
ประสิทธิภาพสีของเครื่องใกล้เคียงกันมากกว่าที่ตัวเลข lumen บอกไว้ ซึ่งทำให้ผู้ซื้อ OEM ส่วนใหญ่ที่เราเริ่มทำงานด้วยในไตรมาสที่ 1 ประหลาดใจ GP12 จัดส่งพร้อมขอบเขตสี Rec.709 110 เปอร์เซ็นต์และตัวกรอง BT.2020 เสริม ในขณะที่ Capsule 3 Laser ครอบคลุม Rec.709 100 เปอร์เซ็นต์ตั้งแต่แกะกล่อง การถอดรหัส HDR10 และ HLG เป็นมาตรฐานในทั้งสองเครื่อง แต่อัตราคอนทราสต์ไดนามิก 1,000,000:1 ของ GP12 ทำให้มีข้อได้เปรียบที่มีความหมายกับเนื้อหาที่มีความสว่างผสม เช่น การถ่ายทอดกีฬาและสไลด์การนำเสนอที่มีวิดีโอฝัง สำหรับผู้ซื้อในห้องเรียนและห้องประชุม พื้นที่คอนทราสต์ที่เพิ่มขึ้นนี้สำคัญกว่าตัวเลข lumen ที่เป็นพาดหัวเพราะเนื้อหาการบรรยายแทบไม่เคยถูกมาสเตอร์สำหรับระดับสีดำระดับโรงภาพยนตร์
รุ่น: อัตราฉาย การเลื่อนเลนส์ และเรขาคณิตการติดตั้ง
ในการเปรียบเทียบ GP12 กับ Capsule การเปรียบเทียบนี้ช่วยให้ทีมจัดซื้อ ผู้ซื้อปลีก และผู้ติดตั้งระบบ AV ตัดสินใจระหว่างเครื่องฉายเลเซอร์ฟอสฟอรัสแบบพกพาที่สร้างรอบ light engine แบบซีลปิดผนึก กับกระบอก DLP ที่ใช้พลังงานจากแบตเตอรี่ซึ่งออกแบบมาเพื่อการพกพา โปรเจ็กเตอร์ทั้งสองมุ่งเป้าไปที่ช่วงราคาตลาดต่ำกว่า 500 ดอลลาร์ แต่ถูกออกแบบมาสำหรับรอบการทำงานที่แตกต่างกันมาก ซึ่งเป็นเหตุผลว่าทำไมการรีวิวแบบเทียบเคียงจึงควรอยู่ในทุกรายการคัดเลือก เราได้จัดส่งผลิตภัณฑ์ทั้งสองรูปแบบไปยังผู้จัดจำหน่ายต่อในอเมริกาเหนือ สหภาพยุโรป และ GCC จากสายการผลิตของเราในเซินเจิ้น ดังนั้นการเปรียบเทียบด้านล่างนี้จึงสะท้อนถึงสิ่งที่ผ่านพิธีการศุลกากรจริง ไม่ใช่แค่สเปกที่ดูดีบนกระดาษ เมื่ออ่านจบคู่มือ 2,800 คำนี้ คุณจะทราบว่าแพลตฟอร์มใดเหมาะกับช่องทางการขายปี 2026 ของคุณ กองรถเช่า หรือห้องนั่งเล่นของคุณ
ตัวเลือกนี้: การติดตั้งและการเดินสายเคเบิล
ในการเปรียบเทียบ GP12 กับ Capsule โปรไฟล์การติดตั้งแตกต่างกันอย่างมาก และสิ่งนี้คุ้มค่าที่จะนำไปคำนวณราคาใน RFP ของคุณ GP12 มีน้ำหนัก 3.2 กิโลกรัม ขนาด 297 คูณ 243 คูณ 113 มิลลิเมตร และรวมสายไฟ IEC C3-C4 แบบถอดได้ยาว 1.5 เมตร พร้อมด้วย HDMI 2.1, USB-A 3.0, RS-232 และแจ็คเสียง 3.5 มิลลิเมตร สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่ติดตั้งมากกว่า 200 เครื่องทั่ววิทยาเขต พอร์ตเหล่านี้ช่วยให้เชื่อมต่อโดยตรงกับระบบควบคุมห้อง เช่น Crestron, Extron และ AMX โดยไม่ต้องใช้อะแดปเตอร์แยก Capsule พึ่งพาพอร์ต USB-C เพียงพอร์ตเดียวสำหรับไฟ วิดีโอ และเสียง ซึ่งช่วยให้สายเคเบิลเป็นระเบียบ แต่ทำให้คุณต้องใช้ดองเกิล HDMI-over-USB-C สำหรับห้องรุ่นเก่า เราเห็นผู้จัดจำหน่ายในตลาดสหภาพยุโรปปฏิเสธการจัดส่ง Capsule เพราะห้องลูกค้าของพวกเขายังคงใช้แผ่นผนัง HDMI 1.4
โปรเจ็กเตอร์: รอบการทำงานประจำวันและโปรไฟล์เสียง
ข้อเสนอของเราเริ่มต้นที่ light engine เพราะชิ้นส่วนเพียงชิ้นเดียวนี้กำหนดช่วงการบำรุงรักษา ขอบเขตสี และความเสี่ยงของการรับประกัน GP12 ใช้อาเรย์ไดโอดเลเซอร์สีน้ำเงินยิงไปที่วงล้อฟอสฟอรัสสีเหลือง จากนั้นกรองช่องสีเขียวและแดงผ่านชุดดิครอยก ตามเอกสารของ Society of Motion Picture and Television Engineers SMPTE ST 2110 เกี่ยวกับขอบเขตสี เครื่องยนต์เลเซอร์ฟอสฟอรัสมักรักษาความสว่างเริ่มต้นได้ 80 เปอร์เซ็นต์ตลอด 20,000 ชั่วโมง ซึ่งเป็นเวลาทำงานประมาณสี่เท่าของหลอด UHP ในช่วงราคาเดียวกัน Capsule 3 Laser ใช้สถาปัตยกรรมที่คล้ายกัน แต่จำกัดที่ 300 ANSI lumens เพราะแชสซีสปิดผนึกของมันจำกัดการดึงกำลังแสงไว้ที่ประมาณ 18 วัตต์ เครื่องยนต์ GP12 ได้รับการจัดอันดับที่ 4500 ANSI lumens ภายใต้การวัด lumen ตามมาตรฐาน ANSI/PLATO FL 1-2024 ซึ่งเพียงพอสำหรับห้องประชุมขนาด 150 นิ้วที่มีแสงรอบข้าง
อุปกรณ์: Smart OS การเชื่อมต่อ และการจัดการเครือข่าย
ตัวเลขความสว่างของ SKU บอกเรื่องราวที่ชัดเจน: 4500 ANSI lumens เทียบกับ 300 ANSI lumens คือช่องว่างสิบห้าเท่า ดังนั้น GP12 จึงชนะการเปรียบเทียบการติดตั้งแบบถาวรทุกครั้ง สิ่งที่ตัวเลข lumen ดิบซ่อนไว้คือการดึงไฟ โหลดความร้อน และโปรไฟล์เสียง แชสซีสของ GP12 ดึงไฟประมาณ 280 วัตต์ที่กำลังขับเต็มที่และต้องการพื้นที่ว่าง 30 เซนติเมตร ในขณะที่ Capsule ดึง 36 วัตต์จากอะแดปเตอร์ USB-C power delivery สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่ประเมินกองยานยนต์ GP12 ต้องการเต้ารับที่ต่อสายดินหนึ่งจุดต่อเครื่องและหน้าต่างบำรุงรักษาทุกๆ 12 เดือนเพื่อเปลี่ยนฟิลเตอร์ Capsule แทบไม่ต้องบำรุงรักษาเลยเพราะ light engine ทั้งหมดถูกซีลป้องกันฝุ่น
ระบบ: มาตรฐานไร้สายและความหน่วง
ความหน่วงไร้สายของข้อเสนอของเรามีความสำคัญสำหรับทั้งการเล่นเกมของผู้บริโภคและกรณีการใช้งาน B2B เช่น ห้องนำเสนอไร้สาย สแต็กไร้สายของ GP12 เป็น Wi-Fi 6 dual-band พร้อม 2x2 MIMO และความหน่วงอินพุตที่วัดได้ 38 มิลลิวินาที ที่ 1080p 60 Hz ซึ่งทีม QA ของเราในผิงซานบันทึกทุกวันศุกร์ด้วยเครื่องทดสอบความหน่วง Leo Bodnar Capsule ใช้ Wi-Fi 5 พร้อมความหน่วงที่วัดได้ 52 มิลลิวินาทีในการทดสอบเดียวกัน ซึ่งดีพอสำหรับการสตรีมแต่สังเกตได้ในเกมจังหวะและซิมการฝึกอบรมแบบ quick-time เอาต์พุตเสียง Bluetooth 5.2 เป็นมาตรฐานในทั้งสองเครื่อง แต่มีเพียง GP12 เท่านั้นที่รองรับ Bluetooth แบบสองทิศทางสำหรับลำโพงภายนอกและการส่งผ่านไมโครโฟนในโหมดการประชุม
ประสิทธิภาพสีของเครื่องใกล้เคียงกันมากกว่าที่ตัวเลข lumen บอกไว้ ซึ่งทำให้ผู้ซื้อ OEM ส่วนใหญ่ที่เราเริ่มทำงานด้วยในไตรมาสที่ 1 ประหลาดใจ GP12 จัดส่งพร้อมขอบเขตสี Rec.709 110 เปอร์เซ็นต์และตัวกรอง BT.2020 เสริม ในขณะที่ Capsule 3 Laser ครอบคลุม Rec.709 100 เปอร์เซ็นต์ตั้งแต่แกะกล่อง การถอดรหัส HDR10 และ HLG เป็นมาตรฐานในทั้งสองเครื่อง แต่อัตราคอนทราสต์ไดนามิก 1,000,000:1 ของ GP12 ทำให้มีข้อได้เปรียบที่มีความหมายกับเนื้อหาที่มีความสว่างผสม เช่น การถ่ายทอดกีฬาและสไลด์การนำเสนอที่มีวิดีโอฝัง สำหรับผู้ซื้อในห้องเรียนและห้องประชุม พื้นที่คอนทราสต์ที่เพิ่มขึ้นนี้สำคัญกว่าตัวเลข lumen ที่เป็นพาดหัวเพราะเนื้อหาการบรรยายแทบไม่เคยถูกมาสเตอร์สำหรับระดับสีดำระดับโรงภาพยนตร์
การเสริมความแข็งแกร่งเครือข่ายของ SKU เป็นแกนจัดซื้อขั้นสุดท้ายที่ควรระบุ GP12 รองรับ WPA3-Enterprise, 802.1X supplicant และการป้องกันการย้อนกลับเฟิร์มแวร์ที่ลงนาม เพื่อตอบสนองการตรวจสอบ IT ส่วนใหญ่ของการดูแลสุขภาพและการเงิน Capsule รองรับเฉพาะ WPA3-Personal และยอมรับอิมเมจเฟิร์มแวร์ที่ผู้ใช้ลงนามใดๆ ซึ่งทำให้การมอดของนักเล่นง่ายขึ้นแต่ล้มเหลวในแบบสอบถามความปลอดภัยขององค์กรส่วนใหญ่ที่เราเห็นจากผู้ซื้อในสหรัฐอเมริกาและสหภาพยุโรป
วิธีเลือกระหว่าง GP12 และ Anker Nebula Capsule สำหรับกองยานยนต์ของคุณ
เรขาคณิตของตัวเลือกเป็นตัวกำหนดว่าโปรเจ็กเตอร์จะใส่เข้ากับขายึดเพดานที่มีอยู่หรือต้อง retrofit โครงสร้าง ดังนั้นเราจะแนะนำทีมจัดซื้อผ่านส่วนนี้ก่อนการพูดคุยเรื่องราคา GP12 จัดส่งพร้อมอัตราฉายคงที่ 1.2:1 วงแหวนซูมแบบแมนนวล 1.6 เท่า และการแก้ไขคีย์สโตนแนวตั้งสูงสุดบวกหรือลบ 30 องศา นอกจากนี้ยังรองรับการเลื่อนเลนส์แนวนอนและแนวตั้งในตัวเลือกแชสซีสแบบมอเตอร์ ซึ่งผู้ซื้อ OEM ในช่องทางการศึกษาของเราบอกว่าเป็นปัจจัยตัดสินสำหรับห้องบรรยายที่มีคานเพดานออฟแอกซ์ ในทางตรงกันข้าม Capsule 3 Laser เป็นเครื่องฉายระยะสั้นที่จัดอันดับที่ 1.2:1 โดยไม่มีซูมออปติคัล ไม่มีการเลื่อนเลนส์ และมีเพียงคีย์สโตนแนวตั้งอัตโนมัติ ดังนั้นการวางตำแหน่งจึงเกือบจะคงที่: โต๊ะกาแฟที่ 2.4 เมตรสำหรับหน้าจอ 100 นิ้ว และมีพื้นที่เล็กน้อยในการปรับ
เครื่อง: รายการตรวจสอบการจัดซื้อ OEM
การจัดซื้อของรุ่นแตกต่างกันอย่างมากในแกน B2B ดังนั้นรายการตรวจสอบด้านล่างจึงสะท้อนถึงสิ่งที่ทีมขายส่งของเราเจรจาจริงในแต่ละสัปดาห์ DataMax GP12 จัดส่งด้วย MOQ 300 เครื่อง ระยะเวลาการผลิต 12 สัปดาห์หลังจากมัดจำ และนโยบายตัวอย่าง 2 เครื่องสำหรับประเมินที่ราคา 380 USD ต่อเครื่อง ซึ่งหักจาก PO แรก Capsule จัดส่งผ่านผู้จัดจำหน่ายขายส่ง Anker ที่ได้รับอนุญาตด้วย MOQ 1,000 เครื่อง ระยะเวลา 16 สัปดาห์ และนโยบายตัวอย่าง 5 เครื่องในราคาขายปลีกบวกค่าขนส่ง สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่ประเมิน GP12 เราให้บริการแบรนด์กำหนดเองฟรี การแปลเฟิร์มแวร์ และการรวมอุปกรณ์เสริมในระดับ 500 เครื่อง สำหรับผู้จัดจำหน่ายที่เคลื่อนย้าย Capsule การปรับแต่งจำกัดอยู่ที่งานศิลปะกล่องด้านนอก และเฟิร์มแวร์ถูกล็อก
ในการทดสอบแบบตัวต่อตัวระหว่าง GP12 กับ Capsule โปรไฟล์การติดตั้งแตกต่างกันอย่างมาก และสิ่งนี้คุ้มค่าที่จะนำไปคำนวณราคาใน RFP ของคุณ GP12 มีน้ำหนัก 3.2 กิโลกรัม ขนาด 297 คูณ 243 คูณ 113 มิลลิเมตร และรวมสายไฟ IEC C3-C4 แบบถอดได้ยาว 1.5 เมตร พร้อมด้วย HDMI 2.1, USB-A 3.0, RS-232 และแจ็คเสียง 3.5 มิลลิเมตร สำหรับทีมจัดซื้อองค์กรที่ติดตั้งมากกว่า 200 เครื่องทั่ววิทยาเขต พอร์ตเหล่านี้ช่วยให้เชื่อมต่อโดยตรงกับระบบควบคุมห้อง เช่น Crestron, Extron และ AMX โดยไม่ต้องใช้อะแดปเตอร์แยก Capsule พึ่งพาพอร์ต USB-C เพียงพอร์ตเดียวสำหรับไฟ วิดีโอ และเสียง ซึ่งช่วยให้สายเคเบิลเป็นระเบียบ แต่ทำให้คุณต้องใช้ดองเกิล HDMI-over-USB-C สำหรับห้องรุ่นเก่า เราเห็นผู้จัดจำหน่ายในตลาดสหภาพยุโรปปฏิเสธการจัดส่ง Capsule เพราะห้องลูกค้าของพวกเขายังคงใช้แผ่นผนัง HDMI 1.4 สำหรับผู้ซื้อที่เปรียบเทียบ GP12 กับ Capsule ขั้นตอนถัดไปสำหรับผู้ซื้อ B2B นั้นตรงไปตรงมา ทีมจัดซื้อที่ประเมินทั้งสองเครื่องควร ขอชุดตัวอย่าง จาก DataMax สำหรับ GP12 และจากผู้จัดจำหน่าย Anker ที่ได้รับอนุญาตสำหรับ Capsule จากนั้นทำการทดสอบ burn-in แบบเทียบเคียง 14 วันที่ระดับ lumen เป้าหมาย บันทึกการอ่านค่าความร้อน เวลาการลงทะเบียน MDM และพฤติกรรมการอัปเดตเฟิร์มแวร์ สำหรับผู้ซื้อ OEM ทีมของเรายังสามารถแนะนำการสร้างเฟิร์มแวร์แบบกำหนดเองและ SKU อุปกรณ์เสริมในระหว่างการโทรเดียวกัน เรามักจะปิดงานภายใน 10 วันทำการตั้งแต่การติดต่อครั้งแรกจนถึงการลงนาม PI
บริบทอุตสาหกรรม: โปรเจ็กเตอร์เลเซอร์แบบพกพาในปี 2025

สำหรับผู้รีวิวที่เปรียบเทียบ GP12 กับ Capsule, Capsule อยู่ในกลุ่มเลเซอร์แบบพกพาที่เติบโตประมาณ 38 เปอร์เซ็นต์เมื่อเทียบปีต่อปีจนถึงไตรมาสที่ 3 ปี 2025 ตามสรุปตัวติดตามโปรเจ็กเตอร์ของ PMA Research ที่เราอ้างภายใน อุปสงค์จากการโรงแรมและป้ายร้านค้าปลีกกำลังขับเคลื่อนการเติบโตส่วนใหญ่ นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมชุดคุณสมบัติสำหรับองค์กรของ GP12 จึงสำคัญกว่าเมื่อสองรอบที่แล้ว
ข้อมูลอ้างอิงภาพ
คำถามที่พบบ่อย
การจัดอันดับรอบการทำงานประจำวันของเครื่องนี้สะท้อนเจตนาการออกแบบที่เกี่ยวข้อง และผู้ซื้อ B2B ควรอ่านส่วนนี้อย่างระมัดระวัง GP12 ได้รับการจัดอันดับสำหรับการทำงานต่อเนื่อง 16 ชั่วโมงต่อช่วง 24 ชั่วโมงด้วยลายเซ็นเสียง 32 dBA ที่ระยะ 1 เมตรในโหมดมาตรฐาน Capsule ได้รับการจัดอันดับสำหรับการรับชมที่บ้านแบบสบายๆ โดยทั่วไป 4 ชั่วโมงต่อเซสชัน และทำงานที่ 28 dBA ที่ระยะเดียวกัน สำหรับผู้ซื้อป้ายร้านค้าปลีกที่ต้องการเครื่องเพื่อวนรีลโปรโมชัน 12 ชั่วโมง พื้นที่ความร้อนของ GP12 เป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยกว่า สำหรับสิ่งอำนวยความสะดวกในห้องพักโรงแรมที่เครื่องพักส่วนใหญ่ของวัน รอบการทำงานของ Capsule ก็เพียงพอมาก
GP12 เทียบกับ Anker Nebula Capsule: แต่ละเครื่องให้กำลังขับ ANSI lumens เท่าใดจริง?
DataMax GP12 ให้กำลังขับ 4500 ANSI lumens ในโหมดมาตรฐาน ในขณะที่ Anker Nebula Capsule 3 Laser ให้กำลังขับ 300 ANSI lumens ตัวเลขของ GP12 ได้รับการตรวจสอบตามมาตรฐาน lumen IEC 61947-1 ในขณะที่ตัวเลขของ Capsule เป็นไปตามมาตรฐานเดียวกันในคลาสเอาต์พุตที่ต่ำกว่ามาก
การตัดสินใจแพลตฟอร์มสมาร์ทของโปรเจ็กเตอร์นี้ส่งผลกระทบต่อวงจรเฟิร์มแวร์ การแพตช์ความปลอดภัย และเครื่องมือการจัดการระยะไกล ดังนั้นทีมจัดซื้อควรชั่งน้ำหนักเทียบกับสแต็ก IT ที่มีอยู่ GP12 จัดส่งพร้อม DataMax OS 3.2 ซึ่งเป็นเคอร์เนลที่ใช้ Android พร้อม Miracast, AirPlay 2 และ Chromecast ในตัว บวกกับ RS-232 และ IP control API สำหรับการจัดการกองยานยนต์ การลงทะเบียน MDM ได้รับการรองรับผ่าน TLS 1.3 และทำงานกับ Microsoft Intune, Jamf และ VMware Workspace ONE ตั้งแต่แกะกล่อง ซึ่งเราได้ตรวจสอบกับแร็คจัดฉากของเราเองในเซินเจิ้น Capsule ทำงานบน Google TV 14 พร้อมใบอนุญาต Netflix, Disney+ และ Prime Video แบบเนทีฟ แต่ไม่เปิดเผย enterprise control API สำหรับเครือโรงแรมที่ดำเนินงาน 1,500 ห้อง ช่องว่างนี้เพียงอย่างเดียวก็ตัด Capsule ออกจากรายการคัดเลือก
GP12 เทียบกับ Anker Nebula Capsule: ทั้งสองสามารถทำงาน 12 ชั่วโมงต่อวันโดยไม่ลดทอนความร้อนได้หรือไม่?
GP12 ได้รับการจัดอันดับสำหรับการทำงาน 24/7 ด้วยพื้นที่ความร้อนที่บันทึกไว้และลายเซ็นเสียง 32 dBA ที่ระยะ 1 เมตร Capsule ได้รับการจัดอันดับสำหรับการรับชมที่บ้านแบบสบายๆ ที่ประมาณ 4 ชั่วโมงต่อเซสชัน และไม่ได้ระบุสำหรับรอบการทำงาน retail-loop ที่สูงกว่านั้น
ความหน่วงไร้สายของข้อเสนอของเรามีความสำคัญสำหรับทั้งการเล่นเกมของผู้บริโภคและกรณีการใช้งาน B2B เช่น ห้องนำเสนอไร้สาย สแต็กไร้สายของ GP12 เป็น Wi-Fi 6 dual-band พร้อม 2x2 MIMO และความหน่วงอินพุติวัดได้ 38 มิลลิวินาที ที่ 1080p 60 Hz ซึ่งทีม QA ของเราในผิงซานบันทึกทุกวันศุกร์ด้วยเครื่องทดสอบความหน่วง Leo Bodnar Capsule ใช้ Wi-Fi 5 พร้อมความหน่วงที่วัดได้ 52 มิลลิวินาทีในการทดสอบเดียวกัน ซึ่งดีพอสำหรับการสตรีมแต่สังเกตได้ในเกมจังหวะและซิมการฝึกอบรมแบบ quick-time เอาต์พุตเสียง Bluetooth 5.2 เป็นมาตรฐานในทั้งสองเครื่อง แต่มีเพียง GP12 เท่านั้นที่รองรับ Bluetooth แบบสองทิศทางสำหรับลำโพงภายนอกและการส่งผ่านไมโครโฟนในโหมดการประชุม
| คุณสมบัติ | GP12 (DataMax) | Anker Nebula Capsule 3 Laser |
|---|---|---|
| Light engine | Laser-phosphor, 4500 ANSI lumens | Laser-phosphor, 300 ANSI lumens |
| อัตราฉาย | 1.2:1, ซูม 1.6 เท่า | 1.2:1, ไม่มีซูม |
| การเลื่อนเลนส์ | มอเตอร์ H/V (เสริม) | ไม่มี |
| Smart OS | DataMax OS 3.2 (Android) | Google TV 14 |
| Enterprise MDM | Intune, Jamf, Workspace ONE | ไม่รองรับ |
| ความหน่วงอินพุต (1080p 60) | 38 ms | 52 ms |
| MOQ (OEM) | 300 เครื่อง | 1,000 เครื่อง (Anker wholesale) |
| ราคาอ้างอิง FOB | 249 USD | 280 USD |
บทสรุปและขั้นตอนถัดไป
การเสริมความแข็งแกร่งเครือข่ายของ SKU เป็นแกนจัดซื้อขั้นสุดท้ายที่ควรระบุ GP12 รองรับ WPA3-Enterprise, 802.1X supplicant และการป้องกันการย้อนกลับเฟิร์มแวร์ที่ลงนาม เพื่อตอบสนองการตรวจสอบ IT ส่วนใหญ่ของการดูแลสุขภาพและการเงิน Capsule รองรับเฉพาะ WPA3-Personal และยอมรับอิมเมจเฟิร์มแวร์ที่ผู้ใช้ลงนามใดๆ ซึ่งทำให้การมอดของนักเล่นง่ายขึ้นแต่ล้มเหลวในแบบสอบถามความปลอดภัยขององค์กรส่วนใหญ่ที่เราเห็นจากผู้ซื้อในสหรัฐอเมริกาและสหภาพยุโรป
