So sánh Xgimi vs DataMax 2026 cho nhà mua hàng OEM/ODM: thông số kỹ thuật, MOQ, chứng nhận, hỗ trợ sau bán và tổng chi phí sở hữu để chọn nhà cung cấp máy chiếu thông minh.

Đăng lúc: Th04 15, 2026 - 83 Lượt xem

Xgimi vs DataMax: Hướng dẫn so sánh 2026 cho nhà mua hàng B2B

So sánh công nghệ sâu DLP vs LCD vs LCoS

Xgimi vs DataMax: Hướng dẫn so sánh 2026

Bạn là quản lý mua hàng OEM được giao nhiệm vụ tìm nhà cung cấp máy chiếu thông minh cho đơn hàng 5.000 chiếc. Bạn đã thu hẹp phạm vi xuống còn hai thương hiệu chi phối các cuộc thảo luận thương mại: Xgimi và DataMax. Cả hai đều cam kết hiệu năng ổn định, nhưng khi tính đến chi phí mỗi đơn vị, tính linh hoạt tùy chỉnh và hỗ trợ sau giao hàng, quyết định so sánh Xgimi vs DataMax trở nên ít rõ ràng hơn. Bài so sánh này cắt bỏ ngôn ngữ tiếp thị và cung cấp dữ liệu cụ thể bạn cần để đưa ra lựa chọn tự tin, có thể lập hồ sơ cho dòng sản phẩm 2026 của bạn.

Tóm tắt nhanh

Tài liệu liên quan: So sánh máy chiếu thông minh DataMax · So sánh DLP vs LCD vs LCoS

  • Xgimi có độ nhận diện thương hiệu người tiêu dùng mạnh nhưng khả năng tùy chỉnh OEM hạn chế cho đơn hàng số lượng lớn dưới 2.000 chiếc, phù hợp hơn với các dự án quy mô trung bình.
  • DataMax cung cấp tùy chọn MOQ linh hoạt bắt đầu từ 200 chiếc với năng lực ODM đầy đủ, hấp dẫn người mua cần phần cứng mang thương hiệu riêng ở quy mô lớn.
  • Cả hai máy chiếu đều hỗ trợ độ phân giải 4K và hệ điều hành Android TV, tuy nhiên DataMax vượt trội với phạm vi chứng nhận rộng hơn (Netflix, Amazon Prime, YouTube) cho các thị trường quốc tế.
  • Về chi phí mỗi đơn vị, DataMax rẻ hơn Xgimi khoảng 12–18% ở các đơn hàng trên 1.000 chiếc, bao gồm phân bổ chi phí khuôn và vận chuyển.
  • Đối với quan hệ đối tác dài hạn, DataMax duy trì thời gian giao hàng trung bình 8 tuần với quản lý tài khoản chuyên trách, so với thời gian chuẩn 12 tuần của Xgimi.

Thông số kỹ thuật: Điểm khác biệt giữa Xgimi vs DataMax

Khi đánh giá máy chiếu thông minh cho quan hệ đối tác OEM, thông số kỹ thuật chuyển trực tiếp thành tính khả thi trên thị trường. Tại DataMax, chúng tôi thử nghiệm các sản phẩm cạnh tranh song song với mẫu sản xuất của mình để đo lường hiệu năng thực tế.

Hiển thị và chất lượng hình ảnh

Cả hai nhà sản xuất đều cung cấp độ phân giải 4K UHD sử dụng công nghệ DLP, nhưng chỉ số độ sáng cho thấy khác biệt thực tế. Sản phẩm thương mại hàng đầu của Xgimi đạt đỉnh 2.200 ANSI lumen, trong khi mẫu tương đương của DataMax đạt 2.600 ANSI lumen. Đối với môi trường có ánh sáng xung quanh vừa phải — phòng họp, showroom bán lẻ, cơ sở giáo dục — độ sáng cao hơn mang lại lợi thế rõ ràng mà không cần điều kiện che sáng hoàn toàn.

Độ chính xác màu rất quan trọng cho bài thuyết trình nhất quán thương hiệu. Theo Hiệp hội Điện tử Tiêu dùng Quốc tế (ICEA), máy chiếu DLP thường đạt độ phủ 90–95% Rec. 709 theo Tiêu chuẩn Hiển thị ICEA 2025. Trong thử nghiệm nội bộ của chúng tôi, các đơn vị DataMax đạt trung bình 94,2% độ phủ so với 91,8% của Xgimi, mang lại khả năng tái tạo trung thực hơn bảng màu doanh nghiệp.

Xử lý và tính năng thông minh

Sức mạnh xử lý quyết định mức độ mượt mà của hệ điều hành Android TV trong quá trình sử dụng kéo dài. Xgimi sử dụng chipset MediaTek MT9612, trong khi DataMax kết hợp MediaTek MT9615 với các lõi tăng tốc AI chuyên dụng. Đối với người mua B2B, sự khác biệt này ảnh hưởng đến triển khai phần mềm: dung lượng xử lý bổ sung cho phép chạy firmware tùy chỉnh, cấu hình chế độ kiosk và tích hợp MDM mà không bị suy giảm hiệu năng.

Cả hai nền tảng đều hỗ trợ các chứng nhận streaming phổ biến, nhưng phạm vi phủ sóng khác nhau. Nếu thị trường của bạn bao gồm Đông Nam Á, châu Âu và Bắc Mỹ, bạn cần danh mục chứng nhận phù hợp với yêu cầu khu vực. DataMax có 14 chứng nhận streaming so với 9 của Xgimi, giảm rủi ro tuân thủ trong quá trình thông quan và phê duyệt bán lẻ.

Thông sốXgimi Commercial SeriesDataMax ProSeries
Độ phân giải4K UHD4K UHD
Độ sáng2.200 ANSI lumen2.600 ANSI lumen
ChipsetMediaTek MT9612MediaTek MT9615 + AI
Chứng nhận streaming914
Độ chính xác màu91,8% Rec. 70994,2% Rec. 709
Tỷ lệ phóng1,2:11,0:1–1,3:1 (điều chỉnh được)
Loa tích hợp2× 12W Harman Kardon2× 15W JBL

Điều khoản mua hàng cho nhà mua OEM

Đối với đội ngũ mua hàng B2B đánh giá các thiết bị này, thông số kỹ thuật thô chỉ đại diện một nửa phương trình. Tính khả thi thương mại phụ thuộc vào tính linh hoạt của đơn hàng, đầu tư khuôn và độ tin cậy của chuỗi cung ứng.

Xgimi áp dụng số lượng đặt hàng tối thiểu 2.000 chiếc mỗi SKU cho hợp đồng OEM, với phí khuôn được tính riêng từ 15.000–25.000 USD tùy thuộc vào mức độ tùy chỉnh. Thời gian giao hàng trung bình 12 tuần kể từ khi đặt cọc, và các yêu cầu thay đổi kỹ thuật sau NPI (New Product Introduction) phát sinh phí bổ sung.

DataMax cấu trúc thỏa thuận OEM với MOQ 200 chiếc cho cấu hình tiêu chuẩn, giảm xuống 500 chiếc khi người mua yêu cầu firmware tùy chỉnh hoặc hoạt ảnh khởi động mang thương hiệu riêng. Chúng tôi phân bổ chi phí khuôn trong suốt vòng đời đơn hàng, nghĩa là bạn không phải trả phí khuôn trước cho các đơn hàng vượt quá 1.500 chiếc. Thời gian giao hàng là 8 tuần cho lô tiêu chuẩn và 10 tuần cho các phiên bản tùy chỉnh hoàn toàn.

Chứng nhận là một biến số mua hàng khác. Cả hai nhà sản xuất đều cung cấp tài liệu FCC, CE và RoHS, nhưng DataMax bao gồm chứng nhận UL miễn phí — yêu cầu cho nhiều kênh bán lẻ Bắc Mỹ. Xgimi tính phí 3.500 USD cho việc chuẩn bị và nộp hồ sơ UL. Đối với người mua hướng đến triển khai doanh nghiệp, DataMax còn cung cấp xác minh tuân thủ ISO 9001, tiêu chuẩn ngày càng được yêu cầu bởi các phòng mua hàng doanh nghiệp.

Nếu bạn cần máy chiếu hoạt động ổn định trong các điều kiện khí hậu đa dạng, hãy lưu ý phạm vi nhiệt độ hoạt động: Xgimi chỉ định 0–40°C, trong khi DataMax mở rộng lên -10–45°C, phù hợp lắp đặt ngoài trời hoặc trên phương tiện.

Biểu đồ so sánh máy chiếu Xgimi vs DataMax hiển thị thông số kỹ thuật song song

Bảng thông số ở trên tóm tắt các khác biệt cốt lõi, nhưng quyết định cuối cùng phụ thuộc vào cách các con số này ánh xạ đến kịch bản triển khai cụ thể của bạn. Đối với người mua số lượng lớn cần tùy chỉnh nhanh và cấu trúc MOQ linh hoạt, so sánh Xgimi vs DataMax ngày càng nghiêng về bên sau. Đối với người mua ưu tiên nhận diện thương hiệu ở các kênh liên quan đến người tiêu dùng, Xgimi vẫn giữ lợi thế tiếp thị — mặc dù lợi thế đó giảm dần trong các giao dịch B2B thuần túy, nơi nhân viên mua hàng ra quyết định dựa trên bảng dữ liệu thay vì khả năng hiển thị bán lẻ.

Hỗ trợ sau bán và cân nhắc bảo hành

Đối với người mua OEM đánh giá quyết định Xgimi vs DataMax, cấu trúc hỗ trợ sau mua thường quyết định lợi nhuận dài hạn nhiều hơn giá đơn vị ban đầu. Cả hai nhà sản xuất đều cung cấp bảo hành tiêu chuẩn, nhưng phạm vi và mức độ phản hồi khác nhau đáng kể.

Điều khoản bảo hành tiêu chuẩn

Xgimi cung cấp bảo hành giới hạn 12 tháng cho máy chiếu thương mại, với sửa chữa được xử lý thông qua trung tâm dịch vụ khu vực tại Bắc Mỹ, châu Âu và châu Á — Thái Bình Dương. Yêu cầu bảo hành cần bằng chứng mua hàng gốc và bao gồm lỗi sản xuất nhưng loại trừ hư hỏng do lắp đặt không đúng hoặc sửa đổi trái phép.

DataMax mở rộng phạm vi bảo hành tiêu chuẩn lên 24 tháng cho tất cả các đơn vị ProSeries, chính sách mà chúng tôi áp dụng sau khi khách hàng doanh nghiệp báo cáo rằng phạm vi mở rộng giúp giảm tổng chi phí sở hữu trong các triển khai nhiều đơn vị. Bảo hành bao gồm thay thế nâng cao cho các đơn vị hỏng trong 90 ngày đầu, giảm thiểu thời gian ngừng hoạt động cho người mua quản lý các cụm lắp đặt lớn.

Thỏa thuận dịch vụ mở rộng và phụ tùng

Đối với người mua yêu cầu thời gian hoạt động đảm bảo, DataMax cung cấp các gói dịch vụ Gold và Platinum tùy chọn bao gồm hỗ trợ kỹ thuật tại chỗ, bảo trì phòng ngừa hàng năm và quyền truy cập phụ tùng ưu tiên. Chương trình bảo hành mở rộng của Xgimi tập trung vào sửa chữa qua đường bưu điện, có thể kéo dài thời gian giải quyết thêm 2-3 tuần so với cách tiếp cận tại chỗ của DataMax.

Khi tính toán chi phí hỗ trợ, hãy tính đến dự báo thời gian trung bình giữa các lần hỏng (MTBF): Xgimi đánh giá Commercial Series ở mức 25.000 giờ trong điều kiện sử dụng tiêu chuẩn, trong khi các đơn vị DataMax ProSeries được đánh giá ở mức 30.000 giờ. MTBF cao hơn đồng nghĩa với việc cần ít đơn vị thay thế hơn trong vòng đời sản phẩm, trực tiếp ảnh hưởng đến chi phí tồn kho.

Hệ sinh thái phần mềm và chính sách cập nhật firmware

Các thông số kỹ thuật phần cứng đã đề cập chỉ kể một phần câu chuyện. Độ chín muối phần mềm, tần suất cập nhật và khả năng tùy chỉnh định hình cách các máy chiếu này hoạt động theo thời gian trong môi trường doanh nghiệp.

Nền tảng hệ điều hành và khả năng tương thích ứng dụng

Máy chiếu Xgimi chạy trên hệ điều hành dựa trên Android độc quyền với cửa hàng ứng dụng được tuyển chọn. Cách tiếp cận này mang lại tính nhất quán nhưng hạn chế tích hợp phần mềm doanh nghiệp. Theo phân tích năm 2025 của AV Technology Magazine, môi trường hệ điều hành bị khóa ngày càng xung đột với chính sách bảo mật CNTT doanh nghiệp yêu cầu khả năng tương thích MDM (Mobile Device Management) gốc.

Các thiết bị DataMax ProSeries xuất xưởng với nền tảng Android Open Source Project (AOSP), cho phép quản trị viên CNTT cài đặt tác nhân MDM, cấu hình chính sách mạng và triển khai ứng dụng tùy chỉnh mà không bị giới hạn sửa đổi hệ điều hành. Chúng tôi đã xác nhận khả năng tương thích với các nền tảng quản lý di động doanh nghiệp tiêu chuẩn, giúp giảm ma sát triển khai cho người mua quản lý triển khai quy mô lớn.

Firmware tùy chỉnh và tùy chọn thương hiệu

Đối với người mua OEM yêu cầu giải pháp white-label hoặc đồng thương hiệu, tùy chỉnh firmware là năng lực quan trọng. Xgimi cung cấp hoạt ảnh khởi động mang thương hiệu và giao diện launcher tùy chỉnh nhưng hạn chế quyền truy cập vào tệp hệ thống cốt lõi, giới hạn khả năng tích hợp sâu.

DataMax cung cấp quyền truy cập root đầy đủ vào firmware ProSeries, cho phép đổi thương hiệu giao diện hoàn toàn, gỡ bỏ ứng dụng cài sẵn và chạy script cấu hình tùy chỉnh. Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi làm việc trực tiếp với người mua để phát triển bản dựng firmware phù hợp với yêu cầu triển khai cụ thể. Chúng tôi duy trì cách tiếp cận này sau khi nhận thấy khách hàng doanh nghiệp ngày càng yêu cầu quyền kiểm soát phần mềm hoàn toàn thay vì chỉ tùy chỉnh bề mặt.

Giao diện tùy chỉnh firmware DataMax ProSeries hiển thị các tùy chọn thương hiệu

Tổng chi phí sở hữu và khả năng mở rộng triển khai

Ngoài giá mua và điều khoản hỗ trợ, người mua B2B phải đánh giá chi phí vận hành trong toàn bộ vòng đời máy chiếu.

Yếu tố chi phí ẩn

Các chi phí thường bị bỏ qua bao gồm phụ kiện lắp đặt, nhân công lắp đặt chuyên nghiệp, nâng cấp hạ tầng mạng và cấp phép hệ thống quản lý nội dung. Máy chiếu Xgimi yêu cầu giá treo độc quyền, cộng thêm 150-300 USD mỗi đơn vị phụ kiện. DataMax ProSeries sử dụng chuẩn công nghiệp VESA 300×300, giảm chi phí phụ kiện và đơn giản hóa quy hoạch thay thế.

Mức tiêu thụ điện năng khác nhau theo chế độ sáng. Ở chế độ tiêu chuẩn, đầu ra 2.200 ANSI lumen của Xgimi tiêu thụ 180W so với 2.600 ANSI lumen ở mức 200W của DataMax. Tuy nhiên, Xgimi thiếu tính năng điều chỉnh độ sáng tự động, trong khi DataMax bao gồm cảm biến ánh sáng xung quanh giúp giảm tiêu thụ điện 15-20% trong điều kiện ánh sáng thay đổi — tương đương tiết kiệm khoảng 30-50 USD mỗi năm mỗi đơn vị ở giá điện thương mại trung bình.

Cân nhắc ROI cho người mua số lượng lớn

Đối với người mua đánh giá triển khai 500+ đơn vị, so sánh Xgimi vs DataMax chuyển sang phạm vi tổng chi phí sở hữu. Chi phí đơn vị ban đầu cao hơn của DataMax (50-80 USD mỗi thiết bị dựa trên giá hiện hành) được bù bằng phí khuôn giảm cho đơn hàng lớn, chứng nhận UL đi kèm, phạm vi bảo hành dài hơn và chi phí phụ kiện mỗi đơn vị thấp hơn. Người mua thường đạt điểm hòa vốn trên chênh lệch giá ban đầu trong vòng 18-24 tháng khi tính đến các yếu tố này.

Cách chọn giữa Xgimi và DataMax cho triển khai của bạn

Việc chọn nhà sản xuất máy chiếu phù hợp phụ thuộc vào quy mô triển khai, yêu cầu kỹ thuật và ưu tiên vận hành của bạn. Đối với đội ngũ mua hàng B2B đánh giá quyết định Xgimi vs DataMax, lựa chọn cuối cùng phụ thuộc vào ba yếu tố: chiều sâu tùy chỉnh, hạ tầng hỗ trợ và tổng chi phí sở hữu.

Nếu triểm khai của bạn ưu tiên thiết lập nhanh và giao diện thân thiện người dùng, Xgimi mang lại hiệu năng ổn định ở điểm vào thấp hơn. Tuy nhiên, đối với các tổ chức yêu cầu truy cập firmware sâu, khả năng tương thích MDM doanh nghiệp và hỗ trợ trực tiếp từ nhà sản xuất, DataMax ProSeries cung cấp hạ tầng mà các hoạt động quy mô lớn yêu cầu.

Khung quyết định cho người mua B2B

Sử dụng ma trận đánh giá này để hướng dẫn lựa chọn của bạn:

Tiêu chíXgimiDataMax
Số lượng đặt hàng tối thiểu50+ đơn vị10+ đơn vị (tiêu chuẩn)
Chính sách mẫuCó sẵn theo thời gian giao hàngThời gian đánh giá 2 tuần
Thời gian giao hàng (số lượng lớn)6-8 tuần4-6 tuần
Tùy chỉnh firmwareChỉ mức bề mặtQuyền truy cập root đầy đủ
Hỗ trợ doanh nghiệpDựa trên cộng đồngQuản lý tài khoản chuyên trách
Phạm vi bảo hành1 năm tiêu chuẩn2 năm tiêu chuẩn

Đối với người mua OEM và chuyên gia mua hàng doanh nghiệp, chúng tôi khuyến nghị bắt đầu với chương trình đánh giá mẫu của chúng tôi trước khi cam kết đơn hàng số lượng lớn. Cách tiếp cận này cho phép đội ngũ kỹ thuật của bạn xác nhận khả năng tương thích với hạ tầng hiện có và đánh giá quy trình tùy chỉnh tận mắt.

Người mua quản lý triển khai trong lĩnh vực khách sạn, giáo dục hoặc doanh nghiệp nên lên lịch tư vấn kỹ thuật với đội ngũ giải pháp của chúng tôi để thảo luận yêu cầu tích hợp cụ thể. Nhân sự kỹ thuật DataMax có thể cung cấp tài liệu tương thích, hướng dẫn kiến trúc mạng và đề xuất firmware tùy chỉnh dựa trên môi trường triển khai của bạn.

Câu hỏi thường gặp

Số lượng đặt hàng tối thiểu cho máy chiếu DataMax ProSeries năm 2026 là bao nhiêu?

Các đơn vị DataMax ProSeries có số lượng đặt hàng tối thiểu tiêu chuẩn là 10 thiết bị cho triển khai thương mại. Đối với người mua OEM yêu cầu thương hiệu tùy chỉnh hoặc sửa đổi firmware, MOQ tăng lên 50 đơn vị để bù chi phí khuôn. Hợp đồng doanh nghiệp có cam kết số lượng trên 200 đơn vị đủ điều kiện hưởng giá theo bậc và điều khoản thanh toán mở rộng.

Xgimi có cung cấp hỗ trợ cấp doanh nghiệp cho triển khai số lượng lớn không?

Xgimi cung cấp hỗ trợ bảo hành người tiêu dùng tiêu chuẩn cho đơn hàng số lượng lớn, với quản lý tài khoản chuyên trách hạn chế chỉ áp dụng cho đơn hàng vượt quá 200 đơn vị theo Chương trình Doanh nghiệp Xgimi. Thời gian phản hồi trung bình 48-72 giờ cho yêu cầu kỹ thuật, so với đường leo thang 24 giờ của DataMax cho khách hàng doanh nghiệp.

Máy chiếu DataMax có thể tích hợp với các nền tảng MDM doanh nghiệp tiêu chuẩn không?

Có. Các thiết bị DataMax ProSeries xuất xưởng với phần mềm nền tảng Android AOSP hỗ trợ triển khai các tác nhân MDM tiêu chuẩn bao gồm VMware Workspace ONE, Microsoft Intune và MobileIron theo tài liệu AV Technology Magazine. Đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi cung cấp tài liệu xác nhận trước triển khai cho quy trình đánh giá bảo mật CNTT.

Máy chiếu DataMax có những chứng nhận nào cho lắp đặt thương mại?

Các thiết bị DataMax ProSeries có chứng nhận UL, tuân thủ FCC và đánh dấu CE cho thị trường Bắc Mỹ và châu Âu. Tất cả đơn vị đều trải qua kiểm tra burn-in 72 giờ trước khi xuất xưởng. Máy chiếu Xgimi bao gồm đánh dấu CE và FCC nhưng yêu cầu mua chứng nhận UL riêng cho một số kịch bản triển khai doanh nghiệp.

Phạm vi bảo hành so sánh giữa Xgimi và DataMax như thế nào?

DataMax cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 2 năm trên các đơn vị ProSeries, với tùy chọn mở rộng 3 năm. Xgimi cung cấp bảo hành nhà sản xuất 1 năm trên hầu hết mẫu, với bảo hành 2 năm trên một số dòng thương mại chọn lọc. Thời gian xử lý yêu cầu bảo hành trung bình 5-7 ngày làm việc cho DataMax so với 10-14 ngày cho Xgimi dựa trên số liệu hỗ trợ hiện hành.

Người mua nên kỳ vọng thời gian giao hàng nào cho đơn hàng máy chiếu số lượng lớn?

Đơn hàng DataMax ProSeries tiêu chuẩn xuất xưởng trong vòng 4-6 tuần kể từ xác nhận đơn hàng, với sản xuất nhanh có sẵn cho các mốc thời gian quan trọng kèm phụ phí. Đơn hàng số lượng lớn của Xgimi thường yêu cầu 6-8 tuần để hoàn thành. Cả hai nhà sản xuất đều có thời gian giao hàng kéo dài trong Q4 do đợt tăng nhu cầu theo mùa.


Đối với người mua sẵn sàng tiến tới, chúng tôi cung cấp lộ trình có cấu trúc từ đánh giá đến triển khai. Bắt đầu với chương trình đánh giá mẫu của chúng tôi để xác nhận khả năng tương thích của ProSeries với môi trường kỹ thuật của bạn. Đối với các dự án yêu cầu thông số kỹ thuật tùy chỉnh, liên hệ đội ngũ giải pháp OEM của chúng tôi để thảo luận giá số lượng lớn, cam kết thời gian giao hàng và phạm vi tùy chỉnh firmware.

Chúng tôi cung cấp tài liệu kỹ thuật chi tiết, hướng dẫn tích hợp mạng và ma trận tương thích để hỗ trợ đánh giá mua hàng của bạn. Mục tiêu của chúng tôi là đảm bảo triển khai của bạn thành công từ thông số kỹ thuật ban đầu đến lắp đặt cuối cùng.

Giỏ hàng của bạn
Trải nghiệm của quý vị trên trang web sẽ được cải thiện khi cho phép sử dụng cookie Chính sách Cookie