DataMax GP12 máy chiếu di động trả lời một vấn đề đơn giản mà chúng tôi nghe từ người mua ngoài trời hàng tuần: làm thế nào để chiếu đêm phim, demo sản phẩm, hay cho trẻ em

Đăng lúc: Th04 01, 2025 - 97 Lượt xem

DataMax GP12 máy chiếu di động: bạn đồng hành cắm trại 1080p dùng pin

DataMax GP12 máy chiếu cầm tay: bạn đồng hành xem phim 1080p ngoài trời, cắm trại không cần ổ cắm

Bối cảnh

Máy chiếu cầm tay DataMax GP12 giải quyết vấn đề đơn giản mà chúng tôi liên tục nghe từ người mua sắm thiết bị ngoài trời: làm sao để tổ chức một đêm phim, buổi giới thiệu sản phẩm hoặc chương trình hoạt hình cho trẻ trong lều, cabin xe hay khu vực trước xe bán tải khi không có ổ cắm và không có cáp HDMI? Thiết bị đi kèm pin tích hợp, tự động chỉnh hình thang và tấm hiển thị gốc 1080p, nhờ vậy chiếc hộp bạn mang đi cắm trại cũng chính là chiếc hộp bạn cắm vào tại nhà. Cả đội mua hàng B2B đang đánh giá SKU ngoài trời lẫn người đọc B2C so sánh máy chiếu cắm trại trên Amazon đều cần đến bảng thông số kỹ thuật như nhau, và GP12 được thiết kế để đáp ứng tiêu chuẩn đó. Nội dung chuyên biệt dưới đây giải thích: vị trí của máy chiếu trong danh mục sản phẩm ngoài trời năm 2025, những con số cần kiểm chứng trước khi đặt hàng container và quy trình OEM/ODM dành cho các thương hiệu.

Tổng quan nhanh

  • SKU này cung cấp độ phân giải gốc 1080p với công suất phát LED tương đương 4500 ANSI lumens và nguồn sáng tuổi thọ 30000 giờ, được tinh chỉnh cho cả xem ban ngày lẫn trong lều.
  • Pin cầm tay tích hợp 12000 mAh cho thời gian phát ở độ sáng tối đa khoảng 2.5 giờ mỗi lần sạc, với cổng vào USB-C PD sạc lại thiết bị trong khoảng 90 phút.
  • Thân máy nặng 1.4 kg, vừa với hành lý xách tay tiêu chuẩn, đi kèm lấy nét tự động, chỉnh hình thang tự động, Bluetooth 5.1 và HDMI 2.0 hỗ trợ ARC.
  • Đối với người mua sỉ, DataMax cung cấp sản phẩm với MOQ 500 đơn vị, thời gian giao hàng 12 tuần, chứng nhận CE/FCC/RoHS và màn hình khởi động có logo tùy chỉnh.
  • Thiết bị được định vị là người bạn đồng hành ngoài trời và cắm trại trong phân khúc tầm trung, nằm giữa máy chiếu pin 720p phân khúc nhập môn và máy chiếu laser 4K UHD cao cấp.

Khám phá cấu hình phần cứng và thiết kế ngoài trời của GP12

Quang học và nguồn sáng

Máy chiếu này sử dụng quang học LCD với tấm hiển thị gốc 1920 × 1080 và tỷ lệ tương phản động 20000:1. Nguồn sáng LED được đánh giá ở mức 30000 giờ trong chế độ thông thường, phù hợp với mốc trung bình 20000 đến 30000 giờ mà hầu hết bảng dữ liệu máy chiếu LED năm 2025 viện dẫn theo tài liệu tham khảo về tuổi thọ bóng đèn năm 2024 của ProjectorCentral. Độ sáng được quảng cáo ở mức tương đương 4500 ANSI lumens, đo trong phòng thí nghiệm có kiểm soát với hình ảnh đường chéo 65 inch ở khoảng cách chiếu 1.2 m; người mua OEM cần báo cáo kiểm thử mới có thể yêu cầu tệp dữ liệu từ phòng thí nghiệm tại Shenzhen của chúng tôi trong giai đoạn lấy mẫu. Dải màu bao phủ khoảng 85% NTSC, với bốn chế độ cài sẵn (Standard, Movie, Camping, Presentation) cùng chế độ người dùng được bảo vệ bằng mã PIN quản trị trên phần mềm B2B mà chúng tôi cung cấp cho các đối tác thương hiệu.

Đối với đội mua hàng B2B, dữ liệu trọng tâm nằm ở bảng dung sai quang học. Chúng tôi duy trì hệ thống quản lý chất lượng ISO 9001:2015 trên toàn tuyến SMT, và mỗi lô máy chiếu đều được kèm báo cáo thử nghiệm burn-in có số seri, bao gồm 4 giờ bật/tắt liên tục trước khi đóng gói. MOQ cho phiên bản OEM là 500 đơn vị mỗi SKU, với thời gian sản xuất 12 tuần tính từ khoản cọc đến FOB Shenzhen cho màu tiêu chuẩn (đen nhám, be cát hoặc xanh ô-liu). Vỏ máy tùy chỉnh theo Pantone bắt đầu từ 1000 đơn vị, còn hoạt hình khởi động có logo tùy chỉnh được bàn giao dưới dạng tệp MP4 1080p tối đa 5 giây.

Pin cầm tay và nguồn điện

SKU này trang bị pin lithium-ion 12000 mAh với điện áp danh định 3.7 V, cho thời gian phát ở độ sáng tối đa khoảng 2.5 giờ và khoảng 3.5 giờ ở chế độ tiết kiệm. Quá trình sạc được thực hiện qua USB-C Power Delivery ở mức 65 W, nên củ sạc sạc laptop USB-C cũng có thể nạp đầy máy chiếu từ 0% trong khoảng 90 phút, theo đặc tả USB-IF Power Delivery 3.1. Thiết bị cũng có thể chạy trực tiếp từ sạc dự phòng 5 V/3 A, điều mà nhóm thử nghiệm thực địa của DataMax đã kiểm tra trong chuyến cắm trại năm 2024 bằng cách phát một bộ phim 2 giờ từ sạc dự phòng Anker 20000 mA mà không bị tắt máy.

Đối với người mua thiết bị cắm trại, thông điệp thực tế rất đơn giản: một lần sạc qua đêm đủ để xem một bộ phim gia đình và vẫn còn 20 đến 40% pin, đồng thời bạn chỉ cần mang theo một củ sạc laptop USB-C dự phòng. Đối với khách hàng OEM và ODM, tế bào pin là một mô-đun có thể thay thế, nhờ vậy việc bảo hành và thay pin không cần tháo lắng lại thân máy. Chúng tôi cung cấp phiên bản gồm pack Li-ion có nhãn CE cho bán lẻ tại châu Âu và pack đạt chứng nhận UN38.3 để đáp ứng yêu cầu mang theo máy bay.

Cổng kết nối, âm thanh và tính năng máy chiếu di động

Thiết bị có một cổng HDMI 2.0 hỗ trợ ARC, một USB-A 2.0, một USB-C PD, jack âm thanh 3.5 mm và Bluetooth 5.1 hỗ trợ các codec phổ biến SBC và AAC. Loa tích hợp sử dụng driver mono 5 W, đủ dùng trong lều yên tĩnh nhưng chưa đủ cho khu vực trước xe bán tải; khi dùng ngoài trời, chúng tôi khuyên nên kết hợp máy chiếu với một loa Bluetooth cầm tay từ cùng đơn hàng. Tính năng chiếu không dây được hỗ trợ qua module tương thích Miracast và AirPlay, có thể đổi thương hiệu theo yêu cầu OEM.

Đối với người dùng máy chiếu di động khi đang di chuyển, cặp chỉnh hình thang và lấy nét tự động mất khoảng 2 giây để lấy nét trên mặt phẳng ở khoảng cách chiếu 1.5 m. Thiết bị lưu tối đa ba hồ sơ khoảng cách chiếu, cho phép bạn khôi phục các cài đặt “tường lều”, “màn hình RV” và “vải sân sau” khi bật nguồn. Chúng tôi cũng bổ sung ren gắn tripod 1/4-20 ở đáy máy, rất quan trọng khi gắn thiết bị lên cột cắm trại hoặc tripod gắn cửa xe trong những chuyến đi off-road.

Hiệu năng quang học và xác thực nguồn sáng

Máy chiếu sử dụng nguồn sáng LED kín đóng được đánh giá ở mức 280 ANSI lumens, với tuổi thọ LED 30,000 giờ được xác định theo phương pháp đo mức tiêu thụ điện theo tiêu chuẩn IEC 62087 mà chúng tôi sử dụng nội bộ tại DataMax. Độ phân giải gốc là 1920 × 1080 (Full HD) thông qua DMD 0.23-inch, với khả năng nhận tín hiệu 4K qua HDMI sau khi giảm tỷ lệ. Tỷ lệ tương phản được ghi ở mức 1000:1 FOFO, và dải màu bao phủ khoảng 85% NTSC ở chế độ hình ảnh Standard. Đối với các đối tác OEM và ODM đang đánh giá SKU này so với đối thủ, thông số quang học quan trọng nhất là tỷ lệ chiếu 1.2:1, tạo ra hình ảnh đường chéo 60 inch ở khoảng cách chiếu 1.6 m.

Phòng kiểm soát chất lượng của chúng tôi đưa mỗi lô sản xuất của mẫu qua máy đo độ chói Konica Minolta LS-150 ở khoảng cách 1 m, đồng thời công bố giá trị ANSI lumen đo được trên từng đơn vị trong báo cáo burn-in đi kèm thùng hàng. Trong 12 lần sản xuất gần nhất, kết quả đo nằm trong khoảng 274 đến 293 ANSI lumens, với giá trị trung bình 283. Người mua cần thiết bị 4500 lumen cho phòng họp hoàn toàn không nên chọn SKU GP12; đây là thiết bị ưu tiên cho nhu cầu pin cầm tay và cắm trại ngoài trời, không phải máy chiếu thay thế cho phòng họp.

Hiệu chỉnh và chế độ hình ảnh

Máy chiếu này được bàn giao với bốn chế độ hình ảnh từ nhà máy

Nhiệt, tiếng ồn và vỏ máy

Vỏ máy chiếu sử dụng hỗn hợp ABS + PC gồm hai chiếc, kết hợp với tấm tản nhiệt nhôm bên trong đặt trên module LED. Ở độ sáng tối đa, quạt tăng tốc đến 32 dB ở khoảng cách 1 m theo máy đo mức âm thanh Bruel & Kjaer 2240 của chúng tôi; ở chế độ tiết kiệm, mức này giảm xuống 26 dB, yên hơn cả quạt server 1U thông thường. Ngưỡng cắt nhiệt được đặt ở 65°C tại tản nhiệt LED, vì vậy thiết bị sẽ giảm sáng thay vì tắt hoàn toàn nếu vượt quá giới hạn nhiệt. Chúng tôi đã thử nghiệm máy chiếu cầm tay DataMax GP12 ở nhiệt độ môi trường 40°C trong 8 giờ mà không xảy ra sự cố nhiệt, đáp ứng hầu hết các tình huống triển khai cắm trại ngoài trời vào mùa hè.

Đối với đội mua hàng B2B, câu trả lời thẳng thắn về cấp bảo vệ IP là: GP12 đạt IP20, đồng nghĩa không chống thấm mưa hoặc chống bụi. Chúng tôi đã gặp các đối tác bán lẻ yêu cầu đạt IP54 cho cùng SKU này, và câu trả lời chính xác từ bộ phận kỹ thuật là làm kín thân máy sẽ khiến chi phí BOM vượt trần giá bán lẻ và đòi hỏi đường cong điều khiển quạt khác mà chúng tôi chưa xác thực. Phương án triển khai được khuyến nghị cho cắm trại ngoài trời vẫn là sử dụng dưới tấm che hoặc bên trong lều, và chúng tôi truyền đạt rõ điều này trong hướng dẫn sử dụng OEM. Người mua thực sự cần thiết bị kín hoàn toàn nên trao đổi với đội ngũ ODM về phiên bản GP12-Sealed mà chúng tôi đã phát triển mẫu, bổ sung bộ gasket silicone và lưới quạt lún theo, với mức tăng giá khoảng 8% so với giá sỉ.

Bảng so sánh: GP12 với các lựa chọn phổ biến của người mua

MẫuNguồn sángPinTỷ lệ chiếuKhoảng cáchĐộ phân giải gốcĐộ phân giảiKhối lượngGiáPhân khúc
Máy chiếu cầm tay DataMax GP12LED, 280 ANSI12000 mAh1.2:11.6 m @ 60"1920 × 10801.2 kg$249 bán sỉPin cầm tay / cắm trại ngoài trời
Anker Nebula Capsule 3LED, 200 ANSI10200 mAh1.2:11.7 m @ 60"1280 × 7200.85 kg$459 bán lẻPin cầm tay
XGIMI MoGo 3 ProLED, 450 ISOTích hợp, không công bố dung lượng1.2:11.7 m @ 60"1920 × 10801.1 kg$549 bán lẻTrưng bày thương mại thử nghiệm
Samsung The Freestyle 2nd GenLED, 230 ANSIUSB-C PD ngoài1.2:11.6 m @ 60"1920 × 10800.8 kg$599 bán lẻMáy chiếu di động phong cách sống

Bảng trên là tài liệu tham khảu chúng tôi cung cấp cho người mua OEM khi xác định phạm vi RFQ, giúp họ định vị máy chiếu cầm tay DataMax GP12 so với ba mẫu so sánh bán lẻ phổ biến nhất mà chúng tôi gặp trong năm 2024. GP12 nằm ở mức ANSI lumen cao nhất trong nhóm máy chiếu pin cầm tay, có giá bán sỉ thấp nhất và là mẫu duy nhất có mô-đun pin thay thế nhanh, một yếu tố quan trọng cho dịch vụ bảo hành tại châu Âu và Trung Đông, nơi quy trình vận chuyển DoT có thể bị chậm trễ.

Cách chọn máy chiếu cầm tay DataMax GP12 cho đội thiết bị của bạn

Ảnh sản phẩm máy chiếu cầm tay DP01

Sân hiên buổi tối ngoài trời với máy chiếu cầm tay và màn hình cầm tay để xem phim

Quy trình mua hàng máy chiếu cầm tay DataMax GP12 thường bắt đầu với ba câu hỏi mà đội ngũ B2B của chúng tôi trả lời trong mọi RFQ: MOQ là bao nhiêu, thời gian giao hàng bao lâu và có thể nhận mẫu trước khi sản xuất không. MOQ tiêu chuẩn cho máy chiếu cầm tay DataMax GP12 là 500 đơn vị mỗi SKU mỗi lần giao hàng, giảm còn 200 đơn vị đối với khách hàng OEM lâu năm có dự báo luân chuyển 12 tháng. Thời gian giao hàng tiêu chuẩn là 35 ngày cho SKU cơ bản, 45 ngày cho bao bì có thương hiệu và 60 ngày cho việc phối màu ODM trên vỏ ABS + PC. Chính sách mẫu là một đơn vị đánh giá miễn phí cho mỗi tài khoản B2B mới, gửi qua FedEx International Priority kèm hóa đơn pro-forma cho phí mẫu $49, khoản phí này được hoàn lại khi đặt PO đầu tiên trên 1000 đơn vị. Với nhà phân phối cần vận chuyển hàng không trong đợt thử nghiệm, chúng tôi có thể chia lô 200 đơn vị thành các đợt 50 đơn vị để hạn chế mức vốn lưu động bị ràng buộc.

Những điểm cần lưu ý khi so sánh báo giá

Khi đánh giá các báo giá cạnh tranh cho máy chiếu cầm tay DataMax GP12 so với các thiết bị pin khác, chúng tôi đề nghị người mua tách riêng bốn khoản chi phí: phân cấp tấm hiển thị (LCD kín H-K so với open-cell), chứng nhận tế bào pin (tài liệu UN38.3 + MSDS), bin rank LED (chúng tôi chỉ xuất hàng A-rank) và thương hiệu driver loa. Báo giá thấp hơn giá bán sỉ của máy chiếu cầm tay DataMax GP12 khoảng 12 đến 15% thường có nghĩa một trong bốn thành phần này đã bị thay thế; dữ liệu bảo hành của chúng tôi cho thấy 80% yêu cầu RMA có nguồn gốc từ bốn linh kiện đó. Đối với đội mua hàng B2B đang đánh giá máy chiếu cầm tay DataMax GP12, chúng tôi khuyên nên yêu cầu báo cáo kiểm tra AQL 2.5 của nhà cung cấp và bản sao chứng nhận UN38.3 trước khi chuyển khoản. Kênh liên hệ để trao đổi phạm vi OEM và ODM là yêu cầu báo giá tùy chỉnh, đội ngũ của chúng tôi phản hồi trong vòng một ngày làm việc từ trụ sở tại Shenzhen.

Tham chiếu trực quan

Kết luận

Bối cảnh ngành dành cho người mua B2B

Theo dữ liệu bán hàng mà nhà phân phối cung cấp, danh mục máy chiếu pin cầm tay tăng 18% so với cùng kỳ trong năm 2024. Máy chiếu cầm tay DataMax GP12 chiếm 4% thị phần sản lượng OEM toàn cầu chỉ trong hai quý giao hàng đầu tiên. Chúng tôi dự báo các trường hợp sử dụng cắm trại ngoài trời và máy chiếu di động sẽ tạo thêm 22% mức tăng trưởng trong năm 2025, vì vậy chúng tôi đã bảo đảm nguồn cung linh kiện cho 180000 đơn vị.

Bạn đã sẵn sàng đặt hàng máy chiếu cầm tay DataMax GP12?

Để trao đổi phạm vi OEM và ODM, yêu cầu mẫu hoặc các mức giá trên 5000 đơn vị, đội ngũ B2B của chúng tôi phản hồi trong vòng một ngày làm việc. Hãy gửi RFQ để yêu cầu báo giá tùy chỉnh, khám phá danh mục máy chiếu rạp chiếu tại gia để tìm SKU bán kèm, hoặc đọc hướng dẫn dịch vụ OEM của DataMax để biết thông tin đầy đủ về thời gian giao hàng và khuôn.

Giỏ hàng của bạn
Trải nghiệm của quý vị trên trang web sẽ được cải thiện khi cho phép sử dụng cookie Chính sách Cookie