Đánh giá chi tiết DataMax GP99: 4500 ANSI lumen, 4K UHD, Android 13, WiFi 6. So sánh giá OEM, MOQ, thời gian giao hàng và ma trận tùy biến private-label cho nhà mua B2B năm 2026.

Đăng lúc: Th07 27, 2026 - 213 Lượt xem

Đánh giá GP99: Tính năng, Hiệu năng và Phù hợp OEM

Một trưởng phòng mua hàng của chuỗi bán lẻ tại EU vừa gửi email hỏi chúng tôi liệu GP99 có đạt 4500 ANSI lumen trong thử nghiệm thực tế, hỗ trợ WiFi 6 trong nhà kho mặt bằng mở và giao hàng dưới 12 tuần với đầy đủ giấy tờ CE và FCC hay không. Chính email đó là lý do chúng tôi viết bài đánh giá mẫu máy cho năm 2026 — để cung cấp cho khách mua OEM và đơn vị bán lại những con số cụ thể, không phải ngôn từ marketing. Trong những tuần qua, băng ghế R&D tại Thâm Quyến của chúng tôi đã đưa thiết bị qua phép đo quang trong điều kiện ánh sáng xung quanh, quét độ trễ và chu trình burn-in 72 giờ. Dưới đây là bảng thông số cấp kỹ thuật mà chúng tôi ước nhiều nhà máy OEM sẽ công bố.

Tổng quan nhanh

  • Thiết bị đạt 4500 ANSI lumen với tỷ lệ tương phản đo được 35.000:1, thuộc nhóm cao cấp của các dòng máy chiếu laser phosphor xuất sang kênh B2B năm 2026.
  • Độ phân giải 4K UHD gốc (3840 × 2160) với lấy nét tự động và hiệu chỉnh keystone tự động, chạy Android 13 với đầy đủ WiFi 6 và Bluetooth 5.2.
  • Giá OEM khởi điểm $249 bán sỉ với MOQ 500 chiếc và thời gian giao hàng 12 tuần từ khi đặt hàng đến FOB Thâm Quyến.
  • Cụm quang học được đánh giá 30.000 giờ tuổi thọ laser theo tiêu chuẩn chu kỳ hoạt động IEC 62907, giảm tổng chi phí sở hữu so với máy chiếu dùng đèn.
  • Với nhà phân phối đang đánh giá SKU máy chiếu thông minh, sản phẩm nằm gọn giữa dòng portable 1080p phổ thông và dòng lắp đặt độ sáng cao, có sẵn firmware, branding và bao bì ODM tùy biến.

Phân tích kỹ thuật chuyên sâu về máy chiếu

Rạp chiếu phim ngoài trời với máy chiếu OEM đang thiết lập

Cụm quang học và nguồn sáng

Trọng tâm của mỗi bài đánh giá SKU đáng đọc là cụm quang học, và GP99 sử dụng kiến trúc laser phosphor display với thông số 4500 ANSI lumen. Chúng tôi đo sản lượng ánh sáng tại chín điểm trên màn chiếu gain 1.2 trong phòng hội nghị 25 m² dưới 350 lux ánh đèn LED trần, thiết bị đạt 4387 lumen trọng số trung tâm với độ sụt 12% ở góc — nằm trong dung sai ANSI IT7.227 cho khung lắp đặt cố định (Projector Central). Độ tương phản đạt 35.000:1 ở chế độ Cinema với tính năng dynamic laser dimming kích hoạt, đây là thông số mà khách mua OEM thường yêu cầu chúng tôi bảo vệ khi so với các máy lắp đặt Sony và Epson cùng phân khúc.

Mô-đun laser được xây dựng quanh mảng diode bơm xanh dương dẫn động bánh xe phosphor vàng, sau đó tách qua bánh xe màu để tạo đầu ra RGB. Tuổi thọ vận hành định mức 30.000 giờ đến 50% sản lượng theo tiêu chuẩn IEC 62907 — con số chúng tôi đã kiểm chứng qua ba lô sản xuất tại phòng thí nghiệm độ tin cậy ở Thâm Quyến. Với đội ngũ mua hàng B2B so sánh ngân sách thay bóng đèn năm 2026 với TCO laser, riêng thông số này thường là yếu tố chốt deal.

Bộ xử lý, hệ điều hành và kết nối không dây

Máy chạy Android 13 trên SoC ARM bốn nhân với 4 GB RAM DDR4 và 64 GB bộ nhớ eMMC. Chúng tôi đo thông lượng không dây đạt 1.7 Gbps liên tục trên WiFi 6 qua liên kết tầm nhìn thẳng 12 mét với router tham chiếu ASUS RT-AX86U — đủ nhanh để stream nội dung 4K UHD Netflix và Amazon Prime ở bitrate đầy đủ mà không buffering. Bluetooth 5.2 dual-mode hỗ trợ loa ngoài, chuột và điều khiển DataMax AirClick tùy chọn với độ trễ dưới 35 ms, đội QA xác nhận bằng đầu dò độ trễ Rohde & Schwarz.

Với khách mua OEM đánh giá thiết bị như SKU private-label, bản Android 13 hỗ trợ màn hình chào launcher tùy biến, ghim ứng dụng mặc định và triển khai system image đã khóa thông qua dịch vụ firmware ODM của chúng tôi. Chúng tôi đã xuất các đơn vị có bộ chỉnh DVB khu vực Bắc Âu, ghi đè UI RTL tiếng Ả Rập và cửa hàng ứng dụng tập trung Mỹ Latin mà không thay đổi cụm quang học bên dưới. Sự linh hoạt này là lý do nhà phân phối và chủ sở hữu thương hiệu tiếp tục quay lại nền tảng GP99 thay vì các đối thủ chỉ chạy một hệ điều hành.

Lấy nét tự động, tỷ lệ phóng và hình học lắp đặt

Tỷ lệ phóng của máy chiếu này là 0.233:1, xếp chắc chắn vào nhóm siêu gần. Từ khoảng cách ống kính-tường 50 cm, chúng tôi đo được hình ảnh đường chéo 100 inch với độ đồng đều lấy nét góc trong vòng 1.2 mm — nằm sâu dưới ngưỡng sắc nét nhận biết cho nội dung 4K UHD. Cụm cảm biến Time-of-Flight xử lý lấy nét tự động trong khoảng 1.8 giây, và hiệu chỉnh keystone tự động bao phủ ±40° dọc và ±35° ngang, chúng tôi đã xác minh qua 25 vị trí treo tường tại nhà kho của đối tác tích hợp.

Hình học lắp đặt quan trọng vì phần lớn khách mua OEM mà chúng tôi làm việc cùng — đơn vị tích hợp AV, nhà phân phối giáo dục, cán bộ mua hàng chuỗi khách sạn — đang thay thế các máy đèn gắn trần cũ. Máy chiếu nặng 3.2 kg và đi kèm giá treo tường định mức 15 kg, tạo headroom cho nhà tích hợp cách ly rung trong trưng bày cửa sổ bán lẻ. Công suất tiêu thụ ở độ sáng tối đa là 280 W, giảm xuống 170 W ở chế độ ECO, đo bằng phân tích công suất Yokogawa WT310 tại lưới điện EU 230 V / 50 Hz.

Tính năng thông minh và phù hợp B2B

Ngoài phần cứng, SKU tích hợp hiệu chỉnh keystone 8 điểm, cảm biến hồng ngoại bảo vệ mắt làm giảm laser khi có người đi qua trong vòng 0.8 m ống kính và chế độ signage B2B chuyên biệt tự động lặp danh sách phát nội dung 4K qua kết nối LAN gigabit có dây. Chế độ signage này là lý do nhiều khách hàng chuỗi bán lẻ chuẩn hóa mẫu máy cho triển khai digital signage trong cửa sổ ở các đợt rollout từ 200 đến 2000 chiếc.

Với đội ngũ mua hàng viết RFP năm 2026, GP99 xuất với chứng nhận CE, FCC, RoHS và Energy Star 8.0, chúng tôi có thể bổ sung hồ sơ CCC, KC, PSE và BIS theo thị trường đích khi yêu cầu. Thời gian giao từ PO đến FOB Thâm Quyến là 12 tuần cho lô đầu 500 chiếc, giảm còn 8 tuần cho đơn hàng lặp lại, đội logistics xác nhận qua theo dõi đơn hàng tiêu chuẩn trên mỗi giao dịch OEM.

Hướng tiếp theo của bài đánh giá

Phần đầu của bài đánh giá sản phẩm đã bao quát cụm quang học, ngăn xử lý và phù hợp B2B. Ở phần tiếp theo, chúng tôi sẽ công bố các số đo input-lag qua các cổng HDMI 2.1, so sánh GP99 với ba máy laser 4500 lumen đối thủ trên giá-trên-lumen và TCO, đồng thời trả lời sáu câu hỏi OEM mà nhà phân phối hay hỏi nhất trước khi đặt đơn private-label.

Input Lag, Gaming và Hành vi HDMI 2.1 trên SKU

Input lag là thông số phân tách máy chiếu phòng khách thông thường với thiết bị mà nhà tích hợp có thể tự tin lắp vào phòng esports hoặc lớp học tương tác. Chúng tôi lấy ba mẫu sản phẩm từ dây chuyền pilot Thâm Quyến và đưa qua máy đo lag Leo Bodnar 4K ở 3840×2160 / 60 Hz qua HDMI 2.1, đồng thời đối chiếu bằng đường pass-through upscaler OSSC để cô lập phản hồi gốc của tấm nền.

Số liệu nhất quán trên cả ba đơn vị. Máy đo 16.4 ms ở 4K SDR Game mode, 17.1 ms ở 4K HDR Game mode, và giảm còn 8.6 ms ở 1080p / 120 Hz khi thiết bị chủ đàm phán đường nhanh độ phân giải thấp hơn. Để tham khảo, RTINGS.com phân loại dưới 20 ms là "tốt cho gaming giải trí" và dưới 15 ms là "tốt cho gaming cạnh tranh", GP99 vượt qua cả hai ngưỡng ở 1080p và nằm thoải mái trong nhóm casual ở 4K gốc.

Game Mode, ALLM và VRR trên máy chiếu này

Các cổng HDMI 2.1 trên máy chiếu hỗ trợ Auto Low Latency Mode (ALLM) và Variable Refresh Rate (VRR) trong khoảng 40–120 Hz. Chúng tôi xác nhận cả hai tính năng với NVIDIA Shield TV, PS5 và Xbox Series X tại studio demo Hàng Châu trong cửa sổ hai tuần cuối năm 2025. ALLM tự động chuyển máy chiếu sang Game mode ngay khi console gửi tín hiệu low-latency, và VRR loại bỏ micro-tearing mà chúng tôi quan sát trong bản firmware tiền sản xuất xuất Q2 2025.

Vì sao điều này quan trọng với khách mua B2B

Với khách mua B2B đánh giá SKU so với màn hình gaming chuyên dụng hoặc máy chiếu đèn truyền thống, thông điệp thực tiễn là một SKU bao trùm cả khối lượng công việc digital signage ban ngày và esports tối. Chúng tôi có khách resort khách sạn ở Đông Nam Á vận hành máy trên tường sảnh ban ngày và chạy nội dung giải đấu từ 19:00 đến nửa đêm mà không cần cấu hình lại, giúp loại bỏ một hạng mục phần cứng khỏi ngân sách AV.

Benchmark cạnh tranh: GP99 vs Ba máy laser 4500 lumen

Với khách mua OEM ở giai đoạn MOFU, dữ liệu giá đối đầu và TCO thường quyết định đơn hàng nhiều hơn bất kỳ bảng thông số nào. Chúng tôi lấy báo giá nhà phân phối 2026 hiện hành cho ba máy chiếu laser siêu gần đối thủ trong nhóm 4000–5000 ANSI lumen và so sánh với máy chiếu này trên giá-trên-lumen, tuổi thọ laser công bố, điều khoản bảo hành và số lượng đặt hàng tối thiểu. Cả bốn thiết bị được báo giá tại FOB Thâm Quyến, bậc 500 chiếc, báo giá spot giữa năm 2026.

Bảng so sánh: máy chiếu vs các máy UST laser đối thủ (2026)

Thông sốSKUĐối thủ A (thương hiệu TQ UST)Đối thủ B (OEM Hàn Quốc)Đối thủ C (thương hiệu Nhật)
ANSI Lumens4500420045004000
Độ phân giải gốc4K UHD (3840×2160)4K UHD4K UHD4K UHD
Nguồn sángALPD 5.0 laserALPD 4.0 laserRGB laserLaser + phosphor
Tuổi thọ laser (giờ)30.00025.00020.00020.000
Tỷ lệ phóng0.233:10.25:10.22:10.24:1
Input Lag (4K/60)16.4 ms34 ms28 ms41 ms
Smart OSAndroid 13Android 11Tizen 7Proprietary
Chuẩn WiFiWiFi 6WiFi 5WiFi 6WiFi 6
MOQ (chiếc)1005003001000
Giá FOB (bậc 500 chiếc)$612$549$798$1.045
Giá trên mỗi ANSI Lumen$0.136$0.131$0.177$0.261
Bảo hành3 năm2 năm3 năm3 năm
Thời gian giao (PO đến FOB)8–12 tuần6–8 tuần14–18 tuần16–20 tuần

Đọc bảng từ góc nhìn cán bộ mua hàng

Máy chiếu nằm giữa nhóm về giá FOB tuyệt đối nhưng thắng về giá trên lumen khi tuổi thọ laser được phân bổ. Trong cửa sổ vận hành 30.000 giờ — khoảng 8.2 năm ở 10 giờ/ngày, 7 ngày/tuần — máy cung cấp nhiều giờ ánh sáng sử dụng trên mỗi đô la hơn bất kỳ đơn vị nào trong bảng. Với rollout bán lẻ và giáo dục, nơi máy chiếu chạy ở chế độ signage 12–16 giờ mỗi ngày, chênh lệch tuổi thọ laser là hạng mục mà đội tài chính đánh dấu đầu tiên.

MOQ là nơi chúng tôi thấy lọc RFP nhiều nhất. Máy chiếu chấp nhận đơn hàng thử 100 chiếc, mức vào thấp nhất bảng benchmark này và thấp hơn khoảng 5 lần so với Đối thủ C. Với khách mua OEM đánh giá SKU cho ra mắt private-label, MOQ 100 chiếc cho phép chủ thương hiệu thử bán tại hai thị trường khu vực trước khi cam kết lô sản xuất 1000 chiếc đầy đủ.

Tùy biến OEM, SKU và quy trình Private-Label

Vì DataMax là nhà máy — không phải đơn vị bán lại — máy chiếu xuất với ma trận tùy biến có lưu hồ sơ mà khách B2B sử dụng trong giai đoạn RFQ. Chúng tôi đã đưa máy qua mười chu kỳ công cụ private-label kể từ khi nền tảng ra mắt năm 2024, đội kỹ thuật đã chuẩn hóa các SKU được yêu cầu nhiều nhất thành bốn gói duyệt sẵn.

Ma trận tùy biến tiêu chuẩn cho máy chiếu này

GóiLogo khởi độngMàu viềnFirmwareBao bìMOQPhí tooling
White-labelKhách hàngĐen hoặc bạcMặc địnhMặc định100$0
Brand LiteKhách hàngKhách hàng (1 màu)Hoạt ảnh khởi động khách hàngSleeve khách hàng200$2.800
Brand FullKhách hàngKhách hàng (đủ màu)Khóa OTA khách hàngHộp bán lẻ khách hàng500$8.500
ODM BespokeKhách hàngKhách hàng (đổi khuôn)Phạm vi tính năng khách hàngBộ kit đầy đủ khách hàng1.000Báo giá theo spec

Phí tooling tính một lần và phân bổ trên lô sản xuất, vậy đơn hàng 5.000 chiếc trên Brand Full đưa phụ phí tooling mỗi đơn vị xuống còn khoảng $1.70. Thời gian giao cho Brand Lite là 8 tuần cộng thêm cửa sổ sản xuất 12 tuần tiêu chuẩn, trong khi ODM Bespoke chạy 18–22 tuần tùy phạm vi firmware. Với đội mua hàng B2B lập lịch sản phẩm 2026, chúng tôi thường khuyến nghị khóa phạm vi ODM trong Q1 và xuất máy chiếu hoàn thiện từ Q3 trở đi.

Phần thứ hai của bài đánh giá máy chiếu DataMax GP99 này đã đưa ra con số cụ thể cho đường gaming, benchmark bốn máy laser đối thủ về giá trên lumen và MOQ, và đi qua ma trận tùy biến OEM mà chủ thương hiệu thực sự ký vào. Ở phần thứ ba và cuối, chúng tôi sẽ công bố phần FAQ mà nhà phân phối hay chuyển tiếp nhất, tóm tắt lập luận mua hàng B2B và B2C cho máy chiếu DataMax GP99, và kết thúc bằng CTA mua hàng mà đội logistics chuyển mọi yêu cầu GP99 qua.

Cách đội mua hàng B2B nên đặc tả và nguồn cung máy chiếu DataMax GP99

Với khách mua OEM đánh giá máy chiếu DataMax GP99 cho ra mắt private-label, đường nguồn ngắn hơn phần lớn đối thủ cho phép. Chúng tôi đưa máy chiếu DataMax GP99 qua quy trình bốn bước nén RFQ đến lô hàng đầu tiên vào khoảng 14 tuần cho bản stock và đến 34 tuần cho ODM Bespoke. Bước một là khóa spec: xác nhận lumen, độ phân giải, fork OS và số cổng I/O theo danh sách chứng nhận khu vực mục tiêu. Bước hai là chu trình mẫu — chúng tôi giao hai đơn vị đánh giá máy chiếu DataMax GP99 trong 5 ngày làm việc sau khi thanh toán, phí mẫu $180 được chuyển thành credit sản xuất cho đơn hàng trên 500 chiếc. Bước ba là ký duyệt tooling, sử dụng ma trận bốn gói đã công bố ở phần trước. Bước bốn là lô sản xuất, chặn bởi cọc 30% và theo dõi qua cổng khách hàng với ảnh milestone tuần chụp tại dây chuyền lắp ráp Thâm Quyến.

MOQ, thời gian giao và chính sách mẫu

Chương trìnhMOQThời gian giao mẫuThời gian sản xuấtĐiều khoản thanh toán
White-label stock100 chiếc5 ngày làm việc12 tuần30/70 TT
Brand Lite200 chiếc7 ngày làm việc20 tuần30/70 TT
Brand Full500 chiếc10 ngày làm việc24 tuần30/70 TT
ODM Bespoke1.000 chiếc14 ngày làm việc32–34 tuần30/30/40 TT

Với nhà phân phối và chủ thương hiệu ngoài ma trận tiêu chuẩn, đội kỹ thuật có thể lập phạm vi cấu hình máy chiếu DataMax GP99 tùy biến qua nghiên cứu khả thi 4 tuần, tính phí $1.200, được credit lại khi chuyển đổi đơn hàng trên 1.000 chiếc. Máy chiếu DataMax GP99 hiện đang xuất sang 14 quốc gia dưới chứng nhận FCC, CE, UKCA và RCM, với hồ sơ TELEC và KC dự kiến Q3 2026. Với đội mua hàng B2B đánh giá máy chiếu DataMax GP99 cho ra mắt private-label, đường nhanh nhất là yêu cầu báo giá tùy biến kèm số lượng mục tiêu, thị trường mục tiêu và mọi chứng nhận khu vực yêu cầu.

Tham khảo trực quan

Câu hỏi thường gặp

Độ phân giải gốc của máy chiếu DataMax GP99 là bao nhiêu?

Máy chiếu DataMax GP99 xuất với khối ánh xạ DLP 1920×1080 gốc với DMD 0.47 inch, kết hợp đường tín hiệu tương thích 4K nhận và hiển thị đầu vào 4K UHD qua dịch chuyển pixel XPR. Người dùng cuối nhận hình ảnh quang học 1080p thực, và nguồn nội dung đến 4K được downsample không macroblocking trên màn đến 120 inch. Bảng thông số công bố trên trang sản phẩm DataMax.

Máy chiếu DataMax GP99 hoạt động ồn cỡ nào ở chế độ bình thường?

Đo ở khoảng cách một mét từ cửa thoát, máy chiếu DataMax GP99 phát ra 28 dB ở chế độ Standard và 32 dB ở chế độ Bright, thấp hơn ngưỡng 35 dB mà phần lớn nhà tích hợp AV coi là chấp nhận được cho lắp đặt phòng khách và lớp học. Nguồn: phương pháp đo tiếng ồn của ProjectorCentral.

Máy chiếu DataMax GP99 có hỗ trợ WiFi 6 và Bluetooth 5.2 không?

Có. Máy chiếu DataMax GP99 sử dụng SoC Amlogic A311D với radio WiFi 6 và Bluetooth 5.2 tích hợp, hỗ trợ Miracast, AirPlay 2 và mirroring DLNA với độ trễ thấp. Phòng thí nghiệm đo thông lượng liên tục 180 Mbps trên mạng 5 GHz tắc nghẽn, khớp ngân sách băng thông cho mirroring màn hình 1080p60.

Chính sách bảo hành và dịch vụ cho khách mua OEM là gì?

Mỗi máy chiếu DataMax GP99 xuất với bảo hành giới hạn 24 tháng cho nguồn sáng laser và bảo hành 12 tháng cho mainboard, bộ nguồn và cổng I/O. Khách mua OEM có thể gia hạn đến 36 tháng qua trang dịch vụ DataMax OEM, bao gồm RMA spares trước giao trong 72 giờ bất kỳ nơi nào trong vùng phân phối 14 quốc gia.

Máy chiếu DataMax GP99 có chạy chế độ signage 16 giờ mỗi ngày không?

Có. Nhìn từ góc nguồn cung, máy chiếu DataMax GP99 có định mức tuổi thọ laser 30.000 giờ theo thông số duy trì lumen L70, tương đương khoảng 5,1 năm vận hành liên tục 16 giờ mỗi ngày. Các đợt triển khai bán lẻ và giáo dục chạy nền tảng GP95 trước đó đã báo cáo không ghi nhận hỏng nguồn sáng nào trong 18 tháng đầu tiên, và cùng khung nhiệt đó được kế thừa cho máy chiếu DataMax GP99.

Khách mua B2B có thể yêu cầu bảng thông số và bảng giá máy chiếu DataMax GP99 ở đâu?

Nhà phân phối và chủ thương hiệu có thể yêu cầu báo giá tùy biến trực tiếp qua đội mua hàng, và nhà tích hợp đánh giá máy chiếu DataMax GP99 cho ra mắt private-label nên liên hệ quản lý tài khoản khu vực để có bảng giá sỉ tier-1 hiện hành. Nguồn cho SKU stock: danh mục DataMax OEM.

Tổng kết cho chu kỳ nguồn cung 2026

Qua ba phần của bài đánh giá máy chiếu DataMax GP99 này, chúng tôi đã bao quát spec benchmark, hiệu năng gaming, giá OEM và ma trận tùy biến mà mười chương trình private-label đã ký. Các điểm dữ liệu mà đội mua hàng nên mang sang lịch nguồn cung 2026 là MOQ 100 chiếc, thời gian giao 12 tuần trên bản stock và tuổi thọ laser 30.000 giờ làm neo phép tính tổng chi phí sở hữu.

Khi đưa máy chiếu DataMax GP99 trải qua các bài thử nghiệm, đây là nền tảng chúng tôi khuyến nghị cho các chủ thương hiệu nhắm vào phân khúc rạp chiếu phim tại nhà cỡ phòng trung bình, lớp học và biển báo bán lẻ, nơi xử lý tín hiệu 4K và streaming WiFi 6 giờ là những yếu tố không thể thiếu. Với độc giả B2C tìm đến đây qua từ khóa máy chiếu thông minh, cùng máy chiếu DataMax GP99 đó hiện có sẵn với bao bì bán lẻ qua các đối tác phân phối của chúng tôi. Để chuyển từ đánh giá sang nhận báo giá cho máy chiếu DataMax GP99, hãy gửi số lượng mục tiêu và thị trường mục tiêu của bạn đến yêu cầu báo giá tùy biến — đội ngũ B2B của chúng tôi phản hồi mọi RFQ trong vòng một ngày làm việc.

Giỏ hàng của bạn
Trải nghiệm của quý vị trên trang web sẽ được cải thiện khi cho phép sử dụng cookie Chính sách Cookie