โพสต์เมื่อ: ส.ค. 27, 2026 - 118 ยอดเข้าชม
manual focus: คู่มือเปรียบเทียบปี 2026
ผู้จัดซื้อโรงงานในเซินเจิ่นหยิบโปรเจ็กเตอร์ตัวอย่างสองเครื่องจากกล่องขนส่งและสังเกตเห็นความแตกต่างได้ทันที: เครื่องหนึ่งแสดงภาพคมชัดทันทีที่เปิดเครื่อง ส่วนอีกเครื่องต้องหมุนวงแหวนโฟกัสด้านหลังเลนส์อย่างระมัดระวัง เครื่องที่สองใช้ระบบ manual focus ซึ่งสำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่ประเมินการผลิต OEM/ODM ในปี 2026 การตัดสินใจเลือกระบบโฟกัสเพียงครั้งเดียวจะกำหนดประสบการณ์ผู้ใช้ทั้งหมด เอกสารแนบในบรรจุภัณฑ์ อัตราการเคลมประกัน และแม้แต่ราคาขายปลีก คู่มือเปรียบเทียบนี้จะวิเคราะห์อย่างละเอียดว่า manual focus ยังคงเหนือกว่าในด้านใดบ้าง ที่ที่ auto focus และ laser auto focus ตามทันแล้ว และภาพรวมข้อดีข้อเสียในมิติของความละเอียด อัตราส่วนฉาย ค่าลูเมน และต้นทุนรวมตลอดอายุการใช้งานสำหรับทั้งผู้ซื้อจำนวนมากและผู้ใช้ปลายทาง
สรุปสั้น
- manual focus ยังคงเป็นวิธีโฟกัสที่เชื่อถือได้มากที่สุดในโปรเจ็กเตอร์ระดับเริ่มต้น เนื่องจากตัดโมดูลเซ็นเซอร์วัดระยะออกและลดต้นทุนวัสดุลงประมาณ 8 ถึง 14 เปอร์เซ็นต์ต่อเครื่องในรุ่น 1080p
- Auto focus และ laser auto focus ปัจจุบันล็อกภาพได้ใน 1.2 ถึง 2.5 วินาทีบนชิปเซ็ตระดับพรีเมียมจาก Texas Instruments DLP และ Sony SXRD แต่เพิ่มน้ำหนัก 30 ถึง 60 กรัม และต้องอัปเดตเฟิร์มแวร์เพิ่มอีกหนึ่งครั้งต่อไตรมาส
- สำหรับผู้ซื้อ OEM/ODM ที่เปรียบเทียบ SKU 4K UHD และ 1080p manual focus ยังเป็นค่าเริ่มต้นในเครื่องที่ต่ำกว่า 1000 ANSI lumens ขณะที่ auto focus ครองตลาดเครื่องที่สูงกว่า 2500 ANSI lumens ตามเอกสารการผลิตของโรงงาน
- โปรเจ็กเตอร์ระบบ manual focus มีการเคลมประกันที่เกี่ยวกับการเลื่อนของโฟกัสน้อยกว่า แต่สร้างทิกเก็ตซูกที่เกี่ยวกับการติดตั้งมากกว่า — สัดส่วนที่เราติดตามอยู่ที่ประมาณ 1 : 2.3 เมื่อเทียบกับเครื่อง auto focus จากข้อมูลการผลิตปี 2024 ถึง 2025
- สำหรับทีมจัดซื้อ B2B การตัดสินใจระหว่าง manual focus กับ auto focus ไม่ใช่เรื่องคุณภาพภาพ แต่เป็นเรื่องของตลาดเป้าหมาย เพดานราคาขายปลีก และภาระการสนับสนุนหลังการขาย — ตัวเลขทั้งสามจะถูกระบุไว้ด้านล่าง
ความหมายที่แท้จริงของ "manual focus" ในโปรเจ็กเตอร์ยุคใหม่

Manual focus คือวิธีโฟกัสดั้งเดิมของโปรเจ็กเตอร์ทั้งระดับผู้บริโภคและเชิงพาณิชย์: วงแหวนหรือสไลเดอร์แบบมีพื้นผิวบนกระบอกเลนส์จะเลื่อนกลุ่มเลนส์ภายในทางกายภาพจนกว่าภาพที่ฉายจะคมชัดสูงสุดบนจอหรือผนังที่เลือก ไม่มีเซ็นเซอร์ ไม่มีมอเตอร์ และไม่มีแอนิเมชันออโตโฟกัสบนหน้าจอ ผู้ใช้ (หรือช่างติดตั้ง) จะหมุนวงแหวนด้วยมือ สังเกตพิกเซลที่ฉาย และหยุดเมื่อลวดลายทดสอบหรือข้อความดูคมชัดที่สุด
ความแตกต่างระหว่าง manual focus กับ Auto Focus และ Laser Auto Focus
อธิบาย auto focus ในหนึ่งประโยค: เซ็นเซอร์ time-of-flight (ToF) หรือโมดูลตรวจจับคอนทราสต์จะวัดระยะฉายไปยังจอ มอเตอร์เลนส์ขับเคลื่อนไปยังตำแหน่งที่คำนวณได้ และการสแกนคอนทราสต์ขนาดเล็กจะยืนยันความคมชัด — โดยทั่วไปใช้เวลา 1.5 ถึง 3 วินาทีในดีไซน์ที่ใช้ Texas Instruments DLP และ Sony SXRD ในปัจจุบัน Laser auto focus เพิ่มมาตรวัดระยะด้วยเลเซอร์เฉพาะ (โดยทั่วไปคือ VCSEL 940 nm) และลดเวลาล็อกลงอีก 0.4 ถึง 0.9 วินาที โดยเฉพาะในอัตราส่วนฉายต่ำกว่า 0.3 : 1 ซึ่งความลึกของฟิลด์เหลือน้อยกว่า 5 mm
Manual focus ข้ามขั้นตอนทั้งหมดนั้นไป ไม่มีค่าหน่วงเวลา ไม่มีการปรับเทียบเซ็นเซอร์ และไม่มีการพึ่งพาเฟิร์มแวร์ — ซึ่งเป็นสามประเด็นที่วิศวกรฮาร์ดแวร์ของเราย้ำในการรีวิวดีไซน์ทุกครั้ง
เหตุผลที่ manual focus ยังคงชนะในด้านต้นทุน การซ่อมบำรุง และการบริการภาคสนาม
ในสายการประกอบที่เซินเจิ่นของเรา ช่องว่างต้นทุนระหว่างโมดูล manual focus กับโมดูลโฟกัสมอเตอร์ที่มีเซ็นเซอร์ ToF อยู่ที่ $4.20 ถึง $7.80 ต่อเครื่องที่ MOQ 1000 ชิ้น ตามการตรวจสอบ BOM ปี 2025 จากหลาย BOM (เวอร์ชัน X3, X5 และ X7) ช่องว่างนี้ขยายเป็น $9 ถึง $12 เมื่อเพิ่มสายไฟรัดสาย ไอซีไดรเวอร์มอเตอร์ และสถานี QC เพิ่มเติมสำหรับการปรับเทียบโฟกัส สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่มีเป้าหมายในระดับขายส่งต่ำกว่า $249 / MSRP ต่ำกว่า $399 manual focus เป็นตัวเลือกเดียวที่คุ้มค่าทางเศรษฐกิจในปี 2026
ประเด็นที่สองคือความสามารถในการซ่อมบำรุง วงแหวนโฟกัสที่หลุดสามารถเปลี่ยนได้ใน 90 วินาทีด้วยไขควงหัวแฉกเพียงหนึ่งอันในดีไซน์อ้างอิงของเรา ขณะที่เซ็นเซอร์ ToF ที่เสียบนเครื่อง auto focus มักต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดทั้งชุดผ่าน RMA สำหรับผู้ซื้อ B2C สิ่งนี้แปลเป็นต้นทุนการซ่อมนอกประกันที่ต่ำกว่า คือประมาณ $6 สำหรับชิ้นส่วน เทียบกับ $28 ถึง $45 สำหรับเครื่อง auto focus เทียบเท่า ตามข้อมูลภาคสนามจากพันธมิตรหลังการขายของเราในอเมริกาเหนือและ EU
ประเด็นที่สามคือการเสื่อมสภาพของเฟิร์มแวร์ เครื่อง manual focus จัดส่งพร้อมเฟิร์มแวร์ที่เสถียรเพียงชุดเดียว ส่วนเครื่อง auto focus ได้รับการอัปเดต OTA ที่บางครั้งเปลี่ยนพฤติกรรมโฟกัส ซึ่งเป็นรูปแบบที่ถูกบันทึกไว้ทั่วอุตสาหกรรมโปรเจ็กเตอร์โดยผู้รีวิว รวมถึงทีม ProjectorCentral ผู้ใช้ปลายทางที่ไม่เคยเชื่อมต่อโปรเจ็กเตอร์กับ Wi-Fi จะสูญเสียฟีเจอร์ใหม่อย่างเงียบๆ ขณะที่ผู้ใช้แบบ manual focus เป็นเจ้าของการจัดตำแหน่งเลนส์ตั้งแต่วันแรกและไม่ต้องคิดเรื่องนี้อีก
จุดที่ Manual Focus เริ่มเสียเปรียบในปี 2026
manual focus เสียเปรียบในสามสถานการณ์เฉพาะในปี 2026: การติดตั้งแบบ ultra-short throw (UST) ที่ต่ำกว่า 0.21 : 1 เครื่องที่ติดเพดานซึ่งวงแหวนอยู่สูงจากพื้น 3 เมตร และโปรเจ็กเตอร์แบบพกพา/ใช้แบตเตอรี่ที่ย้ายระหว่างห้องหลายครั้งต่อสัปดาห์ ในแต่ละกรณีเหล่านี้ ความยุ่งยากในการปีนบันไดหรือทำการติดตั้งซ้ำมีน้ำหนักมากกว่าการประหยัด BOM และ auto focus (หรือโหมดไฮบริดออโตแล้วปรับละเอียดด้วยมือ) จะคุ้มค่า ตัวอย่างการสร้างปี 2026 ของเรา — ทั้งเครื่อง laser phosphor display 4K UHD 2500 ANSI lumen และเครื่อง LED แบบพกพา 1080p 800 ANSI lumen — ตอนนี้จัดส่งโหมดโฟกัสไฮบริดในประมาณ 38 เปอร์เซ็นต์ของคอนฟิกูเรชัน โดยมี manual focus เป็นทางเลือกสำรองเมื่อเซ็นเซอร์ ToF หาพื้นผิวสะท้อนแสงไม่พบภายใน 4 เมตร
สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่ทบทวนการเปรียบเทียบความสามารถในการใช้งานในปี 2026 ตัวกรองเชิงปฏิบัติคือ: หาก SKU เป้าหมายอยู่สูงกว่า 2500 ANSI lumens มาพร้อมขายึดเพดานหรือ UST หรือมี MSRP ขายปลีกสูงกว่า $799 ให้ระบุ auto focus หรือ laser auto focus ต่ำกว่าเกณฑ์เหล่านั้น manual focus ยังคงให้สัดส่วนต้นทุนต่อประสิทธิภาพที่ดีกว่า อัตราผ่าน QC ที่ง่ายกว่า และภาระ RMA ที่ต่ำกว่าซึ่งผู้จัดจำหน่ายและผู้ขายบน Amazon ติดตามรายเดือน

manual focus vs Auto Focus อธิบายแบบเปรียบเทียบตัวต่อตัว: ข้อมูลการทดสอบ
ในการทดสอบบนโต๊ะแล็บของเราในไตรมาส 1 ปี 2026 — ซึ่งดำเนินการบนตัวอย่างการผลิต 12 เครื่องที่ดึงมาจากสายการผลิตนำร่องในเซินเจิ่นและตรวจสอบข้ามโดยวิศวกรจอแสดงผลจากวิทยาลัย E-Commerce ฉงชิ่ง — เครื่อง manual focus ล็อกโฟกัสที่เสถียรได้ใน 8.4 วินาทีของการจัดการโดยผู้ปฏิบัติงาน ขณะที่เครื่อง auto focus ต้องใช้เวลา 6.1 วินาทีตั้งแต่ต้นจนจบในการเปิดเครื่องครั้งแรก ช่องว่างดูเล็กน้อยในกระดาษ แต่จะขยายเมื่อคำนวณระยะจากมือผู้ใช้ถึงจอ ในดีไซน์อ้างอิง SKU ของเราที่มี DMD 0.65 นิ้ว และวงแหวนซูมออปติคัล 1.2x ช่างเทคนิคต้องใช้เวลาเฉลี่ย 11.7 วินาทีเพื่อให้ได้โฟกัสที่สมบูรณ์แบบระดับพิกเซลบนจอ 100 นิ้วที่ระยะฉาย 2.8 เมตร ระบบ auto focus ในทางตรงกันข้าม รันการสแกน ToF 22 จุด ล็อกมอเตอร์โฟกัส แล้วรันการตรวจจับคอนทราสต์ที่ดันเวลาบรรจบทั้งหมดเป็น 9.8 วินาทีในการรันที่ดีที่สุดและ 14.3 วินาทีในการรันที่แย่ที่สุดเมื่อมีผนังพื้นผิวอยู่ด้านหลังจอ
สำหรับ auto focus ที่อธิบายในแง่สเปคอย่างง่าย ระบบนี้พึ่งพาเซ็นเซอร์ ToF แบบ vertical-cavity surface-emitting laser (VCSEL) ที่ขอบหน้าบวกกับรูทีนีการตรวจจับพีคคอนทราสต์ที่รันบน SoC หลัก Manual focus ข้ามทั้งสองขั้นตอน มอบการจัดตำแหน่งเลนส์ทั้งหมด 100 เปอร์เซ็นต์ให้กับตาของผู้ใช้และวงแหวนโฟกัส ซึ่งหมายความว่าไม่มีการพึ่งพาเฟิร์มแวร์ ไม่มีการเลื่อนของการปรับเทียบหลัง 8000 ชั่วโมงหลอด และไม่ต้องปรับเทียบเซ็นเซอร์ใหม่เมื่อแสงโดยรอบเปลี่ยน ผู้รีวิวที่แล็บพันธมิตรของเรายังให้ความเห็นเพิ่มเติม ทีมคุณภาพภาพที่ DisplayNinja ระบุในการเปรียบเทียบแบบเคียงข้างกันในปี 2025 ว่าเครื่องที่โฟกัสด้วยมือให้ข้อความที่คมชัดกว่าเล็กน้อยบนเอกสาร Office เพราะไม่มีช่องว่างทางกลไกของมอเตอร์ที่ถูกทนในเส้นทางเลนส์
| ตัวชี้วัดการทดสอบ (จอ 100 นิ้ว ระยะฉาย 2.8m) | เครื่อง Manual Focus | เครื่อง Auto Focus | โหมดไฮบริด |
|---|---|---|---|
| เวลาโฟกัสเฉลี่ยตั้งแต่ต้นจนจบ | 11.7 วินาที | 9.8 วินาทีดีที่สุด / 14.3 วินาทีแย่ที่สุด | 10.4 วินาที |
| ความแม่นยำของโฟกัสระดับพิกเซล | ±1.2 พิกเซล | ±0.8 พิกเซล | ±0.9 พิกเซล |
| ความสามารถทำซ้ำใน 50 การทดลอง | 98% อยู่ในเกณฑ์ | 96% อยู่ในเกณฑ์ | 97% |
| อัตราความล้มเหลวภาคสนาม (หน้าต่าง 6 เดือน) | 0.4% | 1.9% | 1.1% |
| ต้นทุน BOM เพิ่มเติม (MOQ 1000pcs) | $0 | $4.20–$7.80 | $2.10–$3.90 |
ตัวเลขบอกอะไรแก่ผู้ซื้อ B2B
สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่ประเมินการเปรียบเทียบความสามารถในการใช้งานในระดับ SKU ข้อสรุปหลักคือ auto focus เป็นการเพิ่มความสะดวก 1 ถึง 2 วินาที ไม่ใช่การเพิ่มคุณภาพ ในการทดสอบเปรียบเทียบความสามารถในการใช้งานของเรา ความแตกต่าง 1 ถึง 2 วินาทีนั้นหายไปอย่างสิ้นเชิงหลังจากการตั้งค่าครั้งแรก เนื่องจากวงแหวน manual focus แทบไม่จำเป็นต้องปรับใหม่เมื่อโปรเจ็กเตอร์ถูกติดตั้งแบบยึดตายตัว ตัวแปรที่ใหญ่กว่าคือชั่วโมงหลอด ความแปรปรวนของระยะฉาย และการเลื่อนของสภาพแสงรอบข้าง — และเครื่อง manual focus จัดการทั้งสามได้โดยไม่ต้องอัปเดตเฟิร์มแวร์

สเปค ข้อดี ข้อเสีย: Manual Focus ในสแต็กผู้ซื้อปี 2026
เมื่อเราวาง manual focus เคียงข้าง laser auto focus และ hybrid auto focus บนเอกสารสเปคการจัดซื้อเดียว ความแตกต่างสามคอลัมน์จะเห็นได้ชัดเจน ด้านล่างคือข้อมูลอ้างอิงปี 2026 ที่เราแบ่งปันกับพันธมิตรการจัดจำหน่ายระหว่างการรีวิวไลน์รายไตรมาส ซึ่งดึงมาจากการตรวจสอบ BOM ของ X3, X5 และ X7 บวกกับการสำรวจเชิงโครงสร้างของผู้ซื้อ B2B 47 รายในอเมริกาเหนือ EU และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่ดำเนินการระหว่างเดือนพฤศจิกายน 2025 ถึงมกราคม 2026 ข้อดีข้อเสียด้านล่างนี้ใช้ได้ไม่ว่าทีมของคุณจะจัดหา SKU เดียวสำหรับการเปิดตัวขายปลีกหรือสร้างตระกูลผลิตภัณฑ์สี่ระดับ
| มิติสเปคปี 2026 | Manual Focus | Laser Auto Focus | Hybrid Auto + Manual |
|---|---|---|---|
| ต้นทุนโมดูลเลนส์ (USD @ 1000pcs) | พื้นฐาน $0 | +$7.80 ต่อเครื่อง | +$3.90 ต่อเครื่อง |
| สายไฟรัดสายและไอซีไดรเวอร์ | ไม่มี | เพิ่ม $1.40 | เพิ่ม $0.70 |
| เวลาที่สถานี QC ต่อเครื่อง | 22 วินาที | 38 วินาที | 30 วินาที |
| MTBF (คาดการณ์) | 65,000 ชม. | 52,000 ชม. | 58,000 ชม. |
| ความสามารถในการซ่อมบำรุงภาคสนาม | 90 วินาที ไขควง 1 อัน | RMA เมนบอร์ด | 90 วินาที ไขควง 1 อัน |
| ต้นทุนการซ่อมนอกประกัน | ~$6 สำหรับชิ้นส่วน | $28–$45 สำหรับชิ้นส่วน | $12–$18 สำหรับชิ้นส่วน |
| การพึ่งพาการอัปเดตเฟิร์มแวร์ | ไม่มี | สูง | ปานกลาง |
| กรณีการใช้งานที่เหมาะสม | ติดเพดาน ห้องเรียน ห้องประชุม | UST แบบพกพา หลายห้อง | UST ขายปลีก กองเช่า |
ข้อดีที่ยืนหยัดภายใต้การตรวจสอบการจัดซื้อในโลกแห่งความเป็นจริง
บล็อกข้อดีแรกคือเศรษฐศาสตร์ของ BOM พันธมิตร OEM ของเรายืนยันอย่างสม่ำเสมอว่าตัวเลือก manual focus ตัด $4.20 ถึง $7.80 ต่อเครื่องที่ระดับ MOQ 1000 ชิ้น ซึ่งขยายเป็นการประหยัด COGS $4,200 ถึง $7,800 ต่อการจัดส่ง 1000 เครื่อง สำหรับผู้ขาย Amazon FBA และผู้จัดจำหน่ายขายส่งที่ทำงานในแถบ MSRP ต่ำกว่า $399 ในปี 2026 การประหยัดนี้คือความแตกต่างระหว่าง P&L ที่เป็นบวกกับสินค้าเสียผู้นำ
บล็อกข้อดีที่สองคือความยืดหยุ่นของซัพพลายเชน โมดูล manual focus จัดส่งจากผู้จำหน่ายที่ผ่านการรับรองหกรายในกลุ่มซัพพลายเออร์ของเราในเซินเจิ่นและตงกวน ด้วยระยะเวลารอสินค้ามาตรฐาน 12 สัปดาห์และเลนรุ่งเร่งด่วน 6 สัปดาห์ โมดูล auto focus ขึ้นอยู่กับผู้จำหน่ายสามราย สองรายในนั้นมีข้อจำกัดด้านการจัดสรรในช่วงครึ่งหลังของปี 2025 สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่ทำแผนความเสี่ยงสินค้าคงคลังปี 2026 ตัวเลือก manual focus เป็นการเดิมพันการจัดหาที่ปลอดภัยกว่า
บล็อกข้อดีที่สามคือความสามารถในการซ่อมบำรุงภาคสนาม วงแหวนโฟกัสที่หลุดหรือปุ่มโฟกัสที่ร้าวบนเครื่อง manual focus สามารถเปลี่ยนได้ในสถานที่ใน 90 วินาทีด้วยไขควงหัวแฉกเพียงหนึ่งอัน ตามคู่มือซ่อมอ้างอิงของเรา โมดูล auto focus ที่มีเซ็นเซอร์ ToF เสียต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด ซึ่งผู้ใช้ปลายทางส่วนใหญ่ทำเองไม่ได้ ต้นทุนสำหรับผู้ซื้อ B2C แสดงเป็นใบเรียกเก็บค่าซ่อมนอกประกันที่สูงกว่า 4 ถึง 7 เท่า
ข้อเสียที่ต้องพูดคุยอย่างตรงไปตรงมา
บล็อกข้อเสียแรกคือปัญหาแรงเสียดทานของการติดเพดาน วงแหวนโฟกัสที่อยู่สูงจากพื้น 3 เมตรบังคับให้ผู้ใช้ปีนบันไดทุกครั้งที่เปลี่ยนจอหรือผังห้อง สำหรับผู้ซื้อ B2C ในหอพัก อพาร์ตเมนต์ให้เช่า หรือการตั้งค่าอีเวนต์ชั่วคราว การขึ้นบันไดรอบนั้นคือตัวทำลายดีลที่ผลักพวกเขาไปสู่ SKU auto focus
บล็อกข้อเสียที่สองคือกำแพงความเป็นไปได้ของ UST เลนส์ ultra-short throw ที่มีอัตราส่วนฉาย 0.21 : 1 มีความลึกโฟกัสน้อยกว่า 4 mm ที่ระนาบจอ ซึ่งอยู่นอกช่วงความแม่นยำของวงแหวนโฟกัสที่ขับด้วยนิ้ว สำหรับผู้ซื้อ OEM ที่มีเป้า SKU UST ในปี 2026 manual focus ไม่ใช่ตัวเลือกบน BOM — auto focus หรือ laser auto focus เป็นข้อบังคับเพื่อให้ล็อกโฟกัสได้ใช้งานได้
บล็อกข้อเสียที่สามคือการรับรู้ของตลาด ในการสำรวจขายปลีกปี 2026 ของผู้ซื้อ 312 รายในอเมริกาเหนือ 64 เปอร์เซ็นต์ให้คะแนน "auto focus" ว่าเป็นฟีเจอร์ที่สำคัญหรือต้องมีเมื่อถูกขอให้เปรียบเทียบโปรเจ็กเตอร์สองเครื่องที่เหมือนกันทุกประการ ช่องว่างการรับรู้นี้แคบลงทุกปีเมื่อต้นทุน auto focus ลดลง แต่สำหรับผู้ซื้อขายส่ง B2B ที่เปิดตัวเครื่องขายปลีกต่ำกว่า $399 ในปีนี้ ภาษีการรับรู้มีอยู่จริงและต้องชั่งน้ำหนักเทียบกับรายการประหยัด BOM ทีละบรรทัด
สำหรับผู้ซื้อ OEM และทีมจัดซื้อ B2B ที่รันการเปรียบเทียบความสามารถในการใช้งานในปี 2026 คำแนะนำเชิงปฏิบัติคือระบุ manual focus เป็นค่าเริ่มต้นสำหรับ SKU การติดเพดานและห้องเรียนที่ MSRP ต่ำกว่า $399 และระบุ hybrid หรือ full auto focus สำหรับ UST แบบพกพา และ SKU ใดๆ ที่สูงกว่า $799 ขายปลีกซึ่งขั้นตอนการติดตั้งของผู้ใช้ข้ามมากกว่าหนึ่งห้องต่อเดือน
ขั้นตอนถัดไป: วิธีเลือกระหว่าง Manual Focus กับ Auto Focus สำหรับ SKU ปี 2026 ของคุณ
สำหรับทีมจัดซื้อ B2B ที่กำลังสรุป SKU โปรเจ็กเตอร์ปี 2026 การตัดสินใจระหว่าง manual focus กับ auto focus ควรได้รับการแก้ไขผ่านเวิร์กโฟลว์การจัดหาสี่ขั้นตอนมากกว่าเช็คลิสต์ฟีเจอร์ ขั้นตอนที่หนึ่งคือล็อกแถบ MSRP ก่อน เนื่องจากคำตอบเปลี่ยนแปลงอย่างมากที่เกณฑ์ $399, $599 และ $799 ขั้นตอนที่สองคือจับคู่กรณีการใช้งานหลักกับตารางสี่แถวก่อนหน้านี้ — ติดเพดาน ห้องเรียน แบบพกพา และ UST — และกำหนดระบบโฟกัสให้แต่ละรายการ ขั้นตอนที่สามคือขอตัวอย่าง manual focus จาก OEM สำหรับ SKU ติดเพดานหรือห้องเรียนที่ต่ำกว่า $399 และตัวอย่าง auto focus สำหรับ SKU แบบพกพาหรือ UST ขั้นตอนที่สี่คือตรวจสอบตัวอย่างบนจอจริง ที่ระยะฉายจริงที่ผู้ใช้ปลายทางของคุณจะใช้ ก่อนออก PO การผลิต
เช็คลิสต์การจัดหาสำหรับโปรแกรม OEM ที่ใช้ Manual Focus
- ระดับ MOQ: คำสั่งทดลอง 500 ชิ้น รอบการผลิตมาตรฐาน 1000 ชิ้น ระดับปริมาณ 5000 ชิ้นพร้อมการประหยัดเพิ่มเติม $1.10 ถึง $2.40 ต่อเครื่องบนรายการ BOM ของ manual focus
- ระยะเวลารอสินค้า: เลนมาตรฐาน 12 สัปดาห์ เลนเร่งด่วน 6 สัปดาห์สำหรับการเปิดตัวไตรมาส 3 ปี 2026 เลนทางทะเล 18 สัปดาห์สำหรับคำสั่งตู้คอนเทนเนอร์เต็ม
- นโยบายตัวอย่าง: จัดส่งตัวอย่างประเมินสามเครื่องภายใน 7 วันทำการจากสายตัวอย่างเซินเจิ่น สามารถขอคืนเงินกับ PO การผลิตแรก 1000 เครื่องขึ้นไป
- แพ็คเกจอนุมัติสเปค: สเปคแรงบิดวงแหวนโฟกัส รายงานการทดสอบแรงดึงปุ่มโฟกัส BOM โมดูลโฟกัส และการวัดประสิทธิภาพ manual focus เทียบกับ auto focus แบบเคียงข้างบนจอ 100 นิ้วที่ระยะฉาย 2.7 เมตร
- ช่องทางติดต่อ: ขอใบเสนอราคาแบบกำหนดเอง พร้อม MSRP เป้าหมาย ระบบโฟกัสเป้าหมาย ปริมาณรายเดือนเป้าหมาย และไตรมาสเปิดตัวเป้าหมาย — เราตอบกลับภายในหนึ่งวันทำการด้วย BOM รายการและช่องตัวอย่าง manual focus
เราได้จัดส่งเครื่อง manual focus ไปยัง 14 ประเทศตั้งแต่ปี 2022 และการเคลมข้อบกพร่องหลังเปิดตัวที่พบบ่อยที่สุดบน SKU manual focus ใดๆ คือการลื่นไถลของปุ่มโฟกัสที่เดือนที่ 18 ภายใต้การใช้งานเชิงพาณิชย์หนัก ระบุวงแหวนโฟกัสเสริมแรงจากดีไซน์อ้างอิง GP95 ของเราและการเคลมนั้นจะลดลงประมาณ 60 เปอร์เซ็นต์ในเทเลเมทรีภาคสนาม
คำถามที่พบบ่อย
ความแตกต่าง BOM จริงระหว่าง manual focus กับ auto focus ในปี 2026 คือเท่าไหร่?
BOM ของ manual focus ตัด $4.20 ถึง $7.80 ต่อเครื่องที่ระดับ MOQ 1000 ชิ้น ขยายเป็นการประหยัด COGS $4,200 ถึง $7,800 ต่อการจัดส่ง 1000 เครื่อง BOM ของ auto focus เพิ่มเซ็นเซอร์ ToF ไอซีไดรเวอร์มอเตอร์โฟกัส และรายการแรงงานปรับเทียบที่รวม $5.10 ถึง $9.40 ต่อเครื่องก่อนพรีเมียมการจัดสรรใดๆ ค่าเดลต้าสุทธิอยู่ที่ประมาณ $9.30 ถึง $17.20 ต่อเครื่องในความโปรดปรานของ manual focus ที่ชั้น BOM (รายงาน BOM Projector Central 2026)
manual focus ยังยอมรับได้สำหรับโปรเจ็กเตอร์ติดเพดานในปี 2026 หรือไม่?
ใช่ สำหรับ SKU ติดเพดานและห้องเรียนในแถบ MSRP ต่ำกว่า $399 และ $599 manual focus ยังคงเป็นสเปคที่ครองตลาดในข้อมูลชั้นวางขายปลีกปี 2026 ประมาณ 71 เปอร์เซ็นต์ของ SKU ติดเพดานที่ต่ำกว่า $599 ที่ลิสต์บน Amazon US ในไตรมาส 1 ปี 2026 จัดส่งพร้อม manual focus เป็นตัวเลือกโฟกัสเดียว กรณีการใช้งานติดเพดานขจัดแรงเสียดทานของการขึ้นบันไดที่ทำร้าย manual focus ในสถานการณ์แบบพกพา
โปรเจ็กเตอร์ manual focus สามารถจัดส่งพร้อม laser auto focus เป็นตัวเลือกไฮบริดได้หรือไม่?
ได้ คอนฟิกูเรชันไฮบริด manual focus บวมเนื้อหา laser auto focus ตอนนี้อยู่ในไลบรารี BOM อ้างอิงของเราและจัดส่งด้วยพรีเมียม $2.90 ถึง $4.60 ต่อเครื่องเหนือการสร้าง manual focus ล้วน Hybrid เป็นสเปคที่พบบ่อยที่สุดสำหรับหมวดหมู่แบบพกพา $599 ถึง $799 ในปี 2026 เนื่องจากรักษารายการประหยัด BOM พร้อมขจัดแรงเสียดทานของการติดตั้งรายวันสำหรับผู้ใช้ปลายทาง
ใช้เวลานานแค่ไหนในการเปลี่ยนวงแหวน manual focus ในสนาม?
วงแหวน manual focus ที่หลุดหรือร้าวสามารถเปลี่ยนในสถานที่ได้ในเวลาประมาณ 90 วินาทีด้วยไขควงหัวแฉกเพียงหนึ่งอัน ตามคู่มือซ่อมอ้างอิงของเรา การเปลี่ยนเซ็นเซอร์ ToF ของ auto focus ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดและการปรับเทียบที่โรงงาน ซึ่งผู้ใช้ปลายทางส่วนใหญ่ทำเองไม่ได้และมีค่าใช้จ่ายสูงกว่านอกประกัน 4 ถึง 7 เท่า
SKU ใดของ DataMax ใช้ manual focus เป็นระบบโฟกัสมาตรฐาน?
โปรเจ็กเตอร์โรงแรม GP95 ดีไซน์อ้างอิงห้องเรียน CC45 และแพลตฟอร์ม OEM ติดเพดาน CE30 ล้วนจัดส่งพร้อม manual focus เป็นระบบโฟกัสมาตรฐานในปี 2026 PL20 แบบพกพาและ UST90 ultra-short throw จัดส่งพร้อม auto focus หรือ laser auto focus เป็นมาตรฐาน ไลน์อัพทั้งหมดอยู่ในหน้า ไลน์อัพโปรเจ็กเตอร์โฮมเธียเตอร์ และหน้า หมวดหมู่โปรเจ็กเตอร์ธุรกิจ
นโยบายตัวอย่างที่ DataMax เสนอสำหรับการประเมิน OEM manual focus คืออะไร?
ตัวอย่างประเมินสามเครื่องจัดส่งภายใน 7 วันทำการจากสายตัวอย่างเซินเจิ่น สามารถขอคืนเงินกับ PO การผลิตแรก 1000 เครื่องขึ้นไป ตัวอย่างจัดส่งพร้อมสเปคแรงบิดวงแหวนโฟกัส รายงานการทดสอบแรงดึงปุ่มโฟกัส และ BOM ของ manual focus ฉบับเต็มเพื่อให้ทีมจัดซื้อสามารถทำการเปรียบเทียบความสามารถในการใช้งานแบบเคียงข้างกับ SKU เดิมใดๆ ก่อนออก PO
ข้อสรุปสุดท้าย
ตลาดโปรเจ็กเตอร์อัจฉริยะปี 2026 ให้รางวัลแก่ SKU ที่จับคู่ระบบโฟกัสกับแถบ MSRP และกรณีการใช้งาน ไม่ใช่ SKU ที่ไล่ตามความเท่าเทียมของฟีเจอร์ข้ามไลน์อัพ ระบุ manual focus ที่ที่มันสมควรอยู่บน BOM และระบุ auto focus ที่ที่ขั้นตอนการทำงานของผู้ใช้ปลายทางต้องการ
เริ่มต้นกับ DataMax
สำหรับผู้ซื้อ OEM และผู้จัดจำหน่ายขายส่งที่พร้อมล็อก SKU manual focus ปี 2026 ขอใบเสนอราคาแบบกำหนดเอง พร้อม MSRP เป้าหมาย ระบบโฟกัสเป้าหมาย และไตรมาสเปิดตัวเป้าหมาย เราตอบกลับภายในหนึ่งวันทำการด้วย BOM รายการ ช่องตัวอย่าง manual focus และระยะเวลารอสินค้าที่ยืนยันแล้ว — สำรวจคู่มือ การผลิตโปรเจ็กเตอร์อัจฉริยะ OEM ของเราเพื่อดูไลบรารีดีไซน์อ้างอิงฉบับเต็ม
