Đăng lúc: Th07 08, 2026 - 187 Lượt xem
Chứng nhận CE cho máy chiếu: Hướng dẫn năm 2026
Một nhà phân phối tại châu Âu vừa từ chối một container 40 foot máy chiếu của đối thủ cạnh tranh chúng tôi tại cảng Hamburg vì các thiết bị này mang dấu CE tự công bố mà không có hồ sơ kỹ thuật phù hợp đi kèm. Hai tuần sau, cùng nhà phân phối đó đã ký hợp đồng cung ứng 12 tháng với chúng tôi sau khi kiểm tra hồ sơ tài liệu của model, bao gồm báo cáo thử nghiệm EMC EN 55032, dữ liệu an toàn quang sinh học EN 62471, và Tuyên bố Hợp quy đã ký. Chỉ riêng khoảng trống tuân thủ này đã khiến thương hiệu đối thủ thiệt hại khoảng 180.000 USD tiền phí lưu container, chi phí sửa chữa và mất vị trí trưng bày tại MediaMarkt. Nếu bạn đang tìm nguồn cung máy chiếu để bán lại tại EEA, Vương quốc Anh hoặc thị trường châu Âu rộng hơn, dấu CE không chỉ là một miếng dán — đó là cửa ngõ pháp lý, và tài liệu đằng sau nó quyết định lô hàng của bạn có thông quan hay nằm trên bến kiểm dịch.
Điểm nổi bật
Tài liệu liên quan: Hướng dẫn hệ thống chất lượng ISO 9001 · Hướng dẫn chứng nhận FCC
Mọi nhà phân phối châu Âu vừa từ chối một container 40 foot máy chiếu của đối thủ cạnh tranh chúng tôi tại cảng Hamburg vì các thiết bị này mang dấu CE tự công bố mà không có hồ sơ kỹ thuật phù hợp đi kèm. Hai tuần sau, cùng nhà phân phối đó đã ký hợp đồng cung ứng 12 tháng với chúng tôi sau khi kiểm tra hồ sơ tài liệu của model, bao gồm báo cáo thử nghiệm EMC EN 55032, dữ liệu an toàn quang sinh học EN 62471, và Tuyên bố Hợp quy đã ký. Chỉ riêng khoảng trống tuân thủ này đã khiến thương hiệu đối thủ thiệt hại khoảng 180.000 USD tiền phí lưu container, chi phí sửa chữa và mất vị trí trưng bày tại MediaMarkt. Nếu bạn đang tìm nguồn cung máy chiếu để bán lại tại EEA, Vương quốc Anh hoặc thị trường châu Âu rộng hơn, dấu CE không chỉ là một miếng dán — đó là cửa ngõ pháp lý, và tài liệu đằng sau nó quyết định lô hàng của bạn có thông quan hay nằm trên bến kiểm dịch.
Hiểu về SKU trong bối cảnh pháp lý năm 2026

model là quy trình chứng nhận hợp quy bắt buộc cho phép một máy chiếu được đưa vào thị trường hợp pháp tại Khu vực Kinh tế Châu Âu, Vương quốc Anh (theo thỏa thuận đánh dấu kép UKCA), và một số thị trường MENA phản ánh quy định của EU. Bản thân dấu này là viết tắt của Conformité Européenne, nhưng giấy tờ đằng sau nó mới là thứ mà cán bộ hải quan, người mua bán lẻ và cơ quan giám sát thị trường kiểm tra. Trong năm 2026, hoạt động giám sát thị trường của EU đã được thắt chặt đáng kể: theo Cuộc quét Tuân thủ Sản phẩm năm 2025 của Ủy ban Châu Âu, thiết bị chiếu nằm trong top ba nhóm sản phẩm bị gắn cờ không hợp quy, với 31 phần trăm các thiết bị được lấy mẫu không đáp ứng ít nhất một yêu cầu thiết yếu European Commission Product Compliance Sweep.
Tại sao đơn vị khác với các danh mục CE khác
Máy chiếu rất đặc biệt vì chúng kích hoạt đồng thời bốn chỉ thị CE chồng chéo, không chỉ một. Một máy chiếu thông minh không dây với nguồn sáng laser hoặc laser-phosphor, loa Bluetooth và hệ điều hành streaming không còn chỉ là sản phẩm âm thanh-video — đó là một sản phẩm đa tuân thủ.
Bốn chỉ thị cốt lõi chi phối máy chiếu này trong năm 2026 bao gồm:
- đơn vị là điều kiện tiên quyết pháp lý để đưa bất kỳ máy chiếu nào vào thị trường EEA, bao gồm các chỉ thị EMC, điện áp thấp, thiết bị vô tuyến và an toàn quang sinh học.
- Dấu CE tự công bố không có hồ sơ kỹ thuật đầy đủ là lý do phổ biến nhất khiến lô hàng máy chiếu bị giữ tại cảng EU trong năm 2026.
- Một hồ sơ kỹ thuật CE hợp lệ thường bao gồm 6-9 tài liệu bắt buộc, bao gồm báo cáo thử nghiệm từ phòng thí nghiệm được công nhận, Tuyên bố Hợp quy và hồ sơ đánh giá rủi ro.
- Đối với đội ngũ mua hàng B2B, máy chiếu này là quy trình kéo dài 4-10 tuần cần được tính vào tiến độ lấy mẫu OEM, không phải thêm vào ở giai đoạn vận chuyển.
- DataMax cung cấp tài liệu máy chiếu như một phần của mọi hợp đồng ODM tiêu chuẩn, với thời gian chờ lấy mẫu 12 tuần và thời gian hoàn thành bộ tài liệu CE là 25 ngày.
- Chỉ thị Điện áp Thấp 2014/35/EU — Bao gồm an toàn điện. Tiêu chuẩn hài hòa cho máy chiếu là EN 62368-1, tiêu chuẩn an toàn cho thiết bị âm thanh/video và ICT đã thay thế EN 60950-1 vào năm 2020. Chúng tôi thấy khách hàng thường thất bại ở tiêu chí này do khoảng cách creepage không đủ trên PCB của mạch điều khiển laser.
- Chỉ thị Thiết bị Vô tuyến 2014/53/EU — Áp dụng cho bất kỳ máy chiếu nào có Wi-Fi, Bluetooth hoặc dongle streaming tích hợp. Tiêu chuẩn hài hòa là EN 303 345 cho thu sóng phát sóng cộng EN 300 328 cho 2,4 GHz và EN 301 893 cho radio 5 GHz.
- RoHS 3 (2015/863) — Hạn chế mười chất bao gồm chì, thủy ngân và bốn phthalate. Mỗi máy chiếu nhập khẩu phải có báo cáo thử nghiệm RoHS từ phòng thí nghiệm được công nhận trong vòng 24 tháng.
Nhiều model là quy trình chứng nhận hợp quy bắt buộc cho phép một máy chiếu được đưa vào thị trường hợp pháp tại Khu vực Kinh tế Châu Âu, Vương quốc Anh (theo thỏa thuận đánh dấu kép UKCA), và một số thị trường MENA phản ánh quy định của EU. Bản thân dấu này là viết tắt của Conformité Européenne, nhưng giấy tờ đằng sau nó mới là thứ mà cán bộ hải quan, người mua bán lẻ và cơ quan giám sát thị trường kiểm tra. Trong năm 2026, hoạt động giám sát thị trường của EU đã được thắt chặt đáng kể: theo Cuộc quét Tuân thủ Sản phẩm năm 2025 của Ủy ban Châu Âu, thiết bị chiếu nằm trong top ba nhóm sản phẩm bị gắn cờ không hợp quy, với 31 phần trăm các thiết bị được lấy mẫu không đáp ứng ít nhất một yêu cầu thiết yếu European Commission Product Compliance Sweep.
Các tài liệu bắt buộc trong hồ sơ kỹ thuật CE cho máy chiếu
Khi các khách hàng OEM của chúng tôi hỏi một hồ sơ kỹ thuật CE hoàn chỉnh thực sự bao gồm những gì, chúng tôi sẽ hướng dẫn họ qua chín tài liệu mà cơ quan được thông báo hoặc cán bộ hải quan sẽ yêu cầu:
- Tuyên bố Hợp quy (DoC) được ký bởi người chịu trách nhiệm tại EU hoặc Vương quốc Anh
- Báo cáo thử nghiệm kiểu EU cho EN 55032, EN 55035, EN 62368-1, EN 62471, EN 300 328, EN 301 893
- Sơ đồ mạch, tệp bố trí PCB và sơ đồ mạch điều khiển laser
- Bill of Materials (BOM) với các tuyên bố RoHS cho từng vật liệu đồng nhất
- Đánh giá rủi ro phù hợp với EN ISO 12100
- Hướng dẫn sử dụng và hướng dẫn khởi động nhanh bằng ngôn ngữ chính thức của từng thị trường mục tiêu (ít nhất là tiếng Anh cộng ngôn ngữ địa phương)
- Bản thiết kế nhãn sản phẩm thể hiện dấu CE, dấu UKCA nếu áp dụng, biểu tượng chất thải và thông số điện đầu vào định mức
- Bản thiết kế bao bì có đánh dấu WEEE và địa chỉ nhà sản xuất/nhà nhập khẩu
- Thông tin liên hệ của đại diện được ủy quyền hoặc người chịu trách nhiệm tại EU hoặc Vương quốc Anh
Máy chiếu rất đặc biệt vì chúng kích hoạt đồng thời bốn chỉ thị CE chồng chéo, không chỉ một. Một máy chiếu thông minh không dây với nguồn sáng laser hoặc laser-phosphor, loa Bluetooth và hệ điều hành streaming không còn chỉ là sản phẩm âm thanh-video — đó là một sản phẩm đa tuân thủ.
Cách chúng tôi vận hành đơn vị tại DataMax: Quy trình 12 tuần
Khi một nhà phân phối hoặc người mua bán lẻ tiếp cận chúng tôi cho chương trình OEM máy chiếu thông minh, cuộc trò chuyện đầu tiên hiếm khi xoay quanh độ phân giải hoặc độ sáng. Đó là về máy chiếu này, và cụ thể là quy trình mất bao lâu cũng như ai sở hữu tài liệu sau khi vận chuyển. Chúng tôi đã tinh chỉnh quy trình làm việc nội bộ cho máy chiếu qua mười một chu kỳ sản xuất, và tiến độ tiêu chuẩn hiện tại là 12 tuần từ PO đến Tuyên bố Hợp quy cho số lượng đơn vị từ 1.000-5.000 chiếc.
Phân tích chi tiết như sau:
- Chỉ thị EMC 2014/30/EU — Quản lý phát xạ và miễn nhiễm điện từ. Tiêu chuẩn hài hòa là EN 55032 (phát xạ) và EN 55035 (miễn nhiễm). Đối với máy chiếu laser 4K UHD có HDMI 2.1, Wi-Fi 6 và Bluetooth 5.2, thử nghiệm phát xạ bức xạ trong buồng bán vô thanh 3 mét là tiêu chuẩn.
- Chỉ thị Điện áp Thấp 2014/35/EU — Bao gồm an toàn điện. Khi FCC Part 15 là điều kiện đầu vào, cho máy chiếu là EN 62368-1, tiêu chuẩn an toàn cho thiết bị âm thanh/video và ICT đã thay thế EN 60950-1 vào năm 2020. Chúng tôi thấy khách hàng thường thất bại ở tiêu chí này do khoảng cách creepage không đủ trên PCB của mạch điều khiển laser.
Các thử nghiệm phòng thí nghiệm thực sự đo lường trong model
- Chỉ thị Thiết bị Vô tuyến 2014/53/EU — Áp dụng cho bất kỳ máy chiếu nào có Wi-Fi, Bluetooth hoặc dongle streaming tích hợp. Tuân thủ FCC Part 15 cho máy chiếu xuất sang Mỹ là EN 303 345 cho thu sóng phát sóng cộng EN 300 328 cho 2,4 GHz và EN 301 893 cho radio 5 GHz.
- RoHS 3 (2015/863) — Hạn chế mười chất bao gồm chì, thủy ngân và bốn phthalate. Mỗi máy chiếu nhập khẩu phải có báo cáo thử nghiệm RoHS từ phòng thí nghiệm được công nhận trong vòng 24 tháng.
Cơ cấu chi phí và chi tiết mua hàng cho SKU
Nhiều chỉ thị thứ năm, tiêu chuẩn An toàn Quang sinh học EN 62471, về mặt kỹ thuật là tự nguyện theo CE nhưng được các nhà bán lẻ như Amazon EU, MediaMarkt và John Lewis coi là bắt buộc. Chúng tôi coi đây là một phần của gói máy chiếu tiêu chuẩn vì bỏ qua nó sẽ kích hoạt đình chỉ niêm yết trong vòng 48 giờ.
Đối với người mua OEM đang đánh giá các nhà cung cấp máy chiếu bán sỉ, MOQ tiêu chuẩn của chúng tôi là 500 đơn vị mỗi SKU với thời gian chờ sản xuất 45 ngày sau khi hồ sơ đơn vị được phê duyệt. Lô hàng SKU hỗn hợp được chấp nhận ở tổng 1.000 đơn vị. Chúng tôi không yêu cầu phí công cụ NRE cho các model đã có trong danh mục. Đối với người mua cần vỏ tùy chỉnh hoặc giao diện hệ điều hành streaming tùy chỉnh, MOQ tăng lên 2.000 đơn vị và máy chiếu này sẽ chạy lại trên biến thể đã sửa đổi, chúng tôi báo giá theo từng trường hợp.
Các lỗi phổ biến chúng tôi thấy trong hồ sơ máy chiếu
Trong 24 tháng qua, đội ngũ tuân thủ của chúng tôi đã xem xét 67 hồ sơ SKU đến từ các nhà máy khác thay mặt cho các nhà phân phối thừa hưởng lô hàng kém chất lượng. Các mẫu lỗi nhất quán đáng kể, và việc nêu tên chúng giúp các đội ngũ mua hàng B2B đặt ra tiêu chí chấp nhận trước khi phát hành PO.
- Tuyên bố Hợp quy (DoC) được ký bởi người chịu trách nhiệm tại EU hoặc Vương quốc Anh
- Báo cáo thử nghiệm kiểu EU cho EN 55032, EN 55035, EN 62368-1, EN 62471, EN 300 328, EN 301 893
- Sơ đồ mạch, tệp bố trí PCB và sơ đồ mạch điều khiển laser
- Bill of Materials (BOM) với các tuyên bố RoHS cho từng vật liệu đồng nhất
- Đánh giá rủi ro phù hợp với EN ISO 12100
- Hướng dẫn sử dụng và hướng dẫn khởi động nhanh bằng ngôn ngữ chính thức của từng thị trường mục tiêu (ít nhất là tiếng Anh cộng ngôn ngữ địa phương)
- Bản thiết kế nhãn sản phẩm thể hiện dấu CE, dấu UKCA nếu áp dụng, biểu tượng chất thải và thông số điện đầu vào định mức
- Bản thiết kế bao bì có đánh dấu WEEE và địa chỉ nhà sản xuất/nhà nhập khẩu
- Thông tin liên hệ của đại diện được ủy quyền hoặc người chịu trách nhiệm tại EU hoặc Vương quốc Anh
Đối với quy trình mua hàng OEM/ODM, đang đánh giá một OEM máy chiếu thông minh vào năm 2026, chúng tôi khuyến nghị yêu cầu tất cả chín tài liệu trước khi phát hành đơn đặt hàng. Một OEM nghiêm túc sẽ có sẵn những tài liệu này trong 3-5 ngày làm việc. Một nhà máy do dự hoặc chỉ cung cấp "giấy chứng nhận CE" một trang đang báo hiệu rằng model đã không được thực hiện, chỉ được công bố.
Cách kiểm tra hồ sơ đơn vị hiện có trong 30 phút
Đối với người mua OEM đã nhận hồ sơ máy chiếu này từ nhà cung cấp, chúng tôi khuyến nghị kiểm tra bốn bước trước khi phê duyệt PO tiếp theo:
- Kiểm tra số công nhận phòng thí nghiệm với phạm vi của cơ quan cấp. Công nhận theo thỏa thuận ILAC-MRA là mức sàn.
- Xác nhận ngày báo cáo thử nghiệm trong vòng 24 tháng cho RoHS và 60 tháng cho EMC/LVD theo chu kỳ sản xuất được nhà sản xuất công bố.
- Xác minh người ký DoC là pháp nhân tại EU hoặc Vương quốc Anh, không phải chính nhà máy tại Thâm Quyến, Đông Quan hay Trung Sơn.
- Khớp số model trên bản thiết kế nhãn với số model trong báo cáo thử nghiệm và SKU trên đơn đặt hàng. Sự không khớp ở đây là lý do phổ biến nhất khiến hải quan giữ lô hàng tại Rotterdam hoặc Felixstowe.
Khi một nhà phân phối hoặc người mua bán lẻ tiếp cận chúng tôi cho chương trình OEM máy chiếu thông minh, cuộc trò chuyện đầu tiên hiếm khi xoay quanh độ phân giải hoặc độ sáng. Đó là về máy chiếu này, và cụ thể là quy trình mất bao lâu cũng như ai sở hữu tài liệu sau khi vận chuyển. Chúng tôi đã tinh chỉnh quy trình làm việc nội bộ cho máy chiếu qua mười một chu kỳ sản xuất, và tiến độ tiêu chuẩn hiện tại là 12 tuần từ PO đến Tuyên bố Hợp quy cho số lượng đơn vị từ 1.000-5.000 chiếc.
Cách chọn đối tác Chứng nhận CE cho máy chiếu cho pipeline 2026 của bạn
Đối với người mua OEM và nhà phân phối hoàn thiện kế hoạch nguồn cung năm 2026, cách nhanh nhất để giảm thiểu rủi ro về chứng nhận CE cho máy chiếu là thuê đơn vị tuân thủ trước khi làm khuôn, không phải sau sản xuất hàng loạt. Tại DataMax, đội ngũ tuân thủ của chúng tôi xem xét danh sách SKU mục tiêu, các quốc gia thành viên EU mục tiêu và bộ tính năng (hiển thị laser phosphor, siêu gần, Android TV tích hợp, âm thanh Bluetooth) trong giai đoạn báo giá, sau đó phát hành báo giá chứng nhận CE cho máy chiếu theo phí cố định bao gồm cả bốn chỉ thị bắt buộc cộng RED khi áp dụng.
Điều khoản tham gia tiêu chuẩn của chúng tôi cho chứng nhận CE cho máy chiếu:
| Tuần | Hoạt động | Đơn vị thực hiện |
|---|---|---|
| 1-2 | Xem xét sơ đồ, khóa BOM, báo giá phòng thí nghiệm | Kỹ thuật DataMax |
| 3-4 | Quét trước EMC trong buồng bán vô thanh 3m | DataMax + phòng thí nghiệm đối tác |
| 5-6 | Thử nghiệm EN 62368-1 và EN 62471 | TUV, phòng thí nghiệm được EU công nhận |
| 7-8 | Thử nghiệm RED EN 300 328 / EN 301 893 | Cơ quan được thông báo |
| 9-10 | Xác nhận RoHS 3 (2015/863) XRF và wet-chemistry | Phòng thí nghiệm được công nhận |
| 11-12 | Lắp ráp hồ sơ kỹ thuật, soạn DoC, phê duyệt thiết kế nhãn | Đội ngũ tuân thủ DataMax |
Ghép phạm vi Chứng nhận CE cho máy chiếu với kênh bán hàng của bạn
Khi các đội ngũ mua hàng B2B đang đánh giá các lựa chọn, đánh giá một OEM máy chiếu vào năm 2026, đồng hồ 12 tuần này là đường cơ sở mà chúng tôi dùng để so sánh mọi báo giá. Bất kỳ nhà cung cấp nào hứa hẹn SKU trong vòng dưới sáu tuần hoặc đang sử dụng lại chứng chỉ gia đình hiện có, hoặc thực sự không chạy đầy đủ bộ chỉ thị. Cả hai tình huống đều tạo ra rủi ro hải quan và niêm yết đổ lên người nhập khẩu hồ sơ, không phải nhà máy.
Đối với các đội ngũ mua hàng B2B đang đánh giá nhà cung cấp máy chiếu bán sỉ, chúng tôi khuyến nghị yêu cầu cây tệp chứng nhận CE cho máy chiếu đầy đủ, không phải bản tóm tắt một trang, trong quá trình kiểm tra nhà cung cấp. Bản tóm tắt ẩn phòng thí nghiệm, ngày thử nghiệm và các biến thể model. Cây tệp đầy đủ cho thấy liệu nhà cung cấp có thực sự hoàn thành công việc chứng nhận CE cho máy chiếu hay chỉ thừa hưởng nó từ một ODM thượng nguồn.
Danh sách kiểm tra tham khảo nhanh
Tại sao chọn DataMax cho Chứng nhận CE cho máy chiếu năm 2026
Người mua thường cho rằng đơn vị chỉ là giấy tờ. Không phải. Mỗi chỉ thị ở trên tạo ra một phép đo thực. Đối với EMC theo EN 55032 Class B, một máy chiếu laser 4500 ANSI lumen được thử nghiệm trong dải 30 MHz đến 6 GHz cho phát xạ bức xạ, và điểm lỗi điển hình là sóng hài xung nhịp chipset HDMI 2.1 rơi vào băng tần 1 GHz. Đối với LVD theo EN 62368-1, phần mạch điều khiển laser được đo khoảng cách creepage tối thiểu 6,4 mm ở cách điện gia cường, và phân loại nguồn năng lượng theo điều khoản 6.2 phải nằm trong ES1 hoặc ES2. Đối với RED theo EN 300 328, radio Wi-Fi 6 2,4 GHz được kiểm tra công suất phát (tối đa 20 dBm EIRP) và mức chặn bộ thu trên -45 dBm.
Bắt đầu
Nếu bạn là người mua OEM hoặc nhà phân phối sẵn sàng hoàn tất chứng nhận CE cho máy chiếu cho đợt ra mắt 2026, hãy yêu cầu báo giá tùy chỉnh với danh sách SKU mục tiêu, thị trường đích và sản lượng hàng năm. Đội ngũ tuân thủ của chúng tôi sẽ trả lại kế hoạch chứng nhận CE cho máy chiếu theo phí cố định và ngày vận chuyển mẫu trong vòng hai ngày làm việc.
