Đăng lúc: Th04 24, 2026 - 87 Lượt xem
Máy chiếu kỹ thuật số: Tin tức ngành 2026
Hộp thư mua hàng của bạn có lẽ trông giống như của chúng tôi sáu tháng trước: hai mươi bảy RFP cho các đơn vị laser-phosphor, mười một yêu cầu thiết kế tủ siêu ngắn, và một số nhà phân phối hỏi tại sao SKU 4500-ANSI-lumen của quý trước đột nhiên cần nâng cấp lên 4K UHD. Áp lực đó chính xác là điều đang định hình lại máy chiếu kỹ thuật số trong suốt năm 2026, và các tiêu đề từ Q1 kể một câu chuyện rất cụ thể về nơi các đồng OEM đang chảy về.
Hộp thư mua hàng của bạn có lẽ trông giống như của chúng tôi sáu tháng trước: hai mươi bảy RFP cho các đơn vị laser-phosphor, mười một yêu cầu thiết kế tủ siêu ngắn, và một số nhà phân phối hỏi tại sao SKU 4500-ANSI-lumen của quý trước đột nhiên cần nâng cấp lên 4K UHD. Áp lực đó chính xác là điều đang định hình lại máy chiếu kỹ thuật số trong suốt năm 2026, và các tiêu đề từ Q1 kể một câu chuyện rất cụ thể về nơi các đồng OEM đang chảy về.
Tài nguyên liên quan: Báo cáo ngành OEM · Dòng sản phẩm DataMax
Máy chiếu kỹ thuật số: Tin tức ngành 2026 và Ý nghĩa đối với Người mua OEM

Dưới đây là phần đầu tiên trong ba phần chúng tôi sẽ xuất bản trong tuần này. Chúng tôi dẫn đầu với những thay đổi tiêu đề, sau đó đi qua các tiêu chuẩn và dữ liệu thành phần mà đội ngũ kỹ thuật Thâm Quyến của chúng tôi đã theo dõi kể từ CES. Đến cuối phần mở đầu này, bạn sẽ biết phân khúc máy chiếu kỹ thuật số nào đang tăng tốc, thông số kỹ thuật nào người mua hiện đang coi là mặc định, và điều đó có ý nghĩa gì cho chu kỳ mua hàng tiếp theo của bạn.
Động cơ Laser-Phosphor Giờ Đây Định Nghĩa Phân Khúc Đầu Vào
Hai năm trước, các đơn vị UHP dựa trên đèn vẫn là trụ cột của phân khúc bán buôn dưới $500. Điều đó đã kết thúc. Theo Omdia's Display Display & Supply Chain Tracker, các động cơ ánh sáng laser-phosphor đã chiếm 62 phần trăm tổng lượng xuất máy chiếu kỹ thuật số trong Q4 2025, và sổ đơn hàng OEM của chính chúng tôi xác nhận con số đó: 74 phần trăm PO khách hàng DataMax được đặt từ tháng 1 đến tháng 3 năm 2026 đã chỉ định động cơ laser hoặc laser-phosphor. Động lực là tổng chi phí sở hữu. Một mô-đun laser 30,000 giờ thay thế hai đến ba lần thay đèn UHP, điều này cực kỳ quan trọng đối với người mua giáo dục và doanh nghiệp vận hành đội xe từ 200 đến 800 đơn vị.
Ý nghĩa mua hàng là rất rõ ràng. Nếu lộ trình 2026 của bạn vẫn liệt kê một SKU dựa trên đèn làm sản phẩm dẫn đầu về giá, chúng tôi sẽ đánh dấu đó là rủi ro biên lợi nhuận trước vòng mẫu, không phải sau.
Các Bậc Độ Phân Giải Đang Cứng Hóa Quanh 4K UHD
Bậc 1080p không biến mất, nhưng vai trò của nó đã thu hẹp. Trong kênh máy chiếu kỹ thuật số tiêu dùng, 1920x1080 gốc vẫn là sản phẩm âm lượng cho các đơn vị bán lẻ dưới $400, nhưng trong các kênh B2B, 4K UHD đã vượt qua mức đính kèm 70 phần trăm, và các giàn mô phỏng/máy chiếu 8K đang xuất hiện trong các RFP tiền xây dựng cho các nhà tích hợp hình ảnh y tế và mô phỏng bay. Chúng tôi đang thấy điều này trực tiếp: yêu cầu mẫu DataMax trong tháng 3 năm 2026 là 71 phần trăm 4K UHD, 23 phần trăm 1080p, và 6 phần trăm 1080p với dịch chuyển điểm ảnh 4K — một sự đảo ngược gần như chính xác của hỗn hợp chúng tôi ghi nhận vào năm 2023.
Đối với người mua OEM đánh giá một nền tảng mới, câu hỏi thực tế không còn là "4K hay 1080p" mà là "nhà cung cấp chip-set 4K nào" — TI DLP, Sony SXRD, hoặc một giải pháp thay thế LCD/LCoS. Mỗi con đường mang theo mức độ phơi nhiễm BOM khác nhau, đặc biệt là xung quanh việc phân bổ DMD 0.47 inch và 0.66 inch vẫn còn hạn chế.
Siêu Ngắn và Các Tính Năng Thông Minh Giờ Là Tiêu Chuẩn
Khi các đội mua hàng B2B đang đánh giá các lựa chọn, đang xem xét danh sách nhà cung cấp ngắn trong quý này, thị trường máy chiếu kỹ thuật số không còn là một danh mục duy nhất. Nó đã phân mảnh thành ít nhất bốn hành vi mua hàng riêng biệt — phòng hội đồng doanh nghiệp, giáo dục, rạp chiếu phim gia đình, và lắp đặt địa điểm lớn — và mỗi hành vi đang di chuyển trên đường cong công nghệ riêng. Chúng tôi đã dành chín mươi ngày qua để phân tích doanh số bán hàng của nhà phân phối, sổ đơn hàng nhà máy, và thời gian dẫn đầu linh kiện tại cơ sở Thâm Quyến của chúng tôi, và dữ liệu chỉ ra một sự sắp xếp lại rõ ràng các ưu tiên.
Mặt B2C củng cố điều này. Người mua sắm bán lẻ so sánh máy chiếu rạp chiếu phim gia đình $799 vào tháng 3 năm 2026 đã coi tính năng phát trực tuyến tích hợp, tự động lấy nét, và tránh chướng ngại vật là các tính năng cơ bản. Đối với các đối tác OEM, điều đó chuyển thành một bảng thông số kỹ thuật tối thiểu bao gồm mô-đun Wi-Fi 6, SoC lõi tứ, và hình ảnh hệ điều hành được cấp phép — thường thêm $18 đến $24 vào BOM ở khối lượng của chúng tôi.
Thời Gian Dẫn Đầu, MOQ, và Thực Tế Chứng Nhận
Hai năm trước, các đơn vị UHP dựa trên đèn vẫn là trụ cột của phân khúc bán buôn dưới $500. Điều đó đã kết thúc. Theo Omdia's Display Display & Supply Chain Tracker, các động cơ ánh sáng laser-phosphor đã chiếm 62 phần trăm tổng lượng xuất máy chiếu kỹ thuật số trong Q4 2025, và sổ đơn hàng OEM của chính chúng tôi xác nhận con số đó: 74 phần trăm PO khách hàng DataMax được đặt từ tháng 1 đến tháng 3 năm 2026 đã chỉ định động cơ laser hoặc laser-phosphor. Động lực là tổng chi phí sở hữu. Một mô-đun laser 30,000 giờ thay thế hai đến ba lần thay đèn UHP, điều này cực kỳ quan trọng đối với người mua giáo dục và doanh nghiệp vận hành đội xe từ 200 đến 800 đơn vị.
Một ý nghĩa mua hàng là rất rõ ràng. Nếu lộ trình 2026 của bạn vẫn liệt kê một SKU dựa trên đèn làm sản phẩm dẫn đầu về giá, chúng tôi sẽ đánh dấu đó là rủi ro biên lợi nhuận trước vòng mẫu, không phải sau.
Trong phần tiếp theo của loạt bài này, chúng tôi sẽ phân tích sự phân chia khu vực giữa Bắc Mỹ, EMEA, và Đông Nam Á, và chỉ ra cách DataMax phân bổ năng lực cho từng kênh trong nửa cuối năm 2026.
Động Lực Kênh Khu Vực: Khối Lượng Đang Di Chuyển Đâu
Bậc 1080p không biến mất, nhưng vai trò của nó đã thu hẹp. Trong kênh máy chiếu kỹ thuật số tiêu dùng, 1920x1080 gốc vẫn là sản phẩm âm lượng cho các đơn vị bán lẻ dưới $400, nhưng trong các kênh B2B, 4K UHD đã vượt qua mức đính kèm 70 phần trăm, và các giàn mô phỏng/máy chiếu 8K đang xuất hiện trong các RFP tiền xây dựng cho các nhà tích hợp hình ảnh y tế và mô phỏng bay. Chúng tôi đang thấy điều này trực tiếp: yêu cầu mẫu DataMax trong tháng 3 năm 2026 là 71 phần trăm 4K UHD, 23 phần trăm 1080p, và 6 phần trăm 1080p với dịch chuyển điểm ảnh 4K — một sự đảo ngược gần như chính xác của hỗn hợp chúng tôi ghi nhận vào năm 2023.
Khi người mua OEM đánh giá một nền tảng mới, câu hỏi thực tế không còn là "4K hay 1080p" mà là "nhà cung cấp chip-set 4K nào" — TI DLP, Sony SXRD, hoặc một giải pháp thay thế LCD/LCoS. Mỗi con đường mang theo mức độ phơi nhiễm BOM khác nhau, đặc biệt là xung quanh việc phân bổ DMD 0.47 inch và 0.66 inch vẫn còn hạn chế.
Phân Bổ Kênh Cho H2 2026
Bên trong DataMax, chúng tôi đã tái cân bằng năng lực theo bài đọc khu vực này. Đối với người mua OEM đánh giá việc ra mắt nửa cuối năm, phân bổ nhà máy hiện tại của chúng tôi trông như thế này:
| Khu vực | Tỷ Trọng Năng Lực H2 2026 | Kênh Chính | MOQ Điển Hình | Thời Gian Dẫn Đầu Tiêu Chuẩn |
|---|---|---|---|---|
| Bắc Mỹ | 38% | Rạp chiếu phim gia đình / pro-AV | 1,000 đơn vị | 12 tuần |
| EMEA | 31% | Giáo dục / doanh nghiệp | 800 đơn vị | 14 tuần |
| Đông Nam Á | 22% | Giáo dục / nhà thờ | 500 đơn vị | 10 tuần |
| Trung Đông & Châu Phi | 6% | Pro-AV / cho thuê | 300 đơn vị | 16 tuần |
| Châu Mỹ Latinh | 3% | Rạp chiếu phim gia đình | 500 đơn vị | 14 tuần |
Siêu ngắn không còn là bán thêm cao cấp. Nó là một danh mục. Dữ liệu kênh nội bộ của chúng tôi cho thấy các mẫu UST đạt 28 phần trăm lượng xuất máy chiếu kỹ thuật số trong giáo dục và rạp chiếu phim gia đình, và tỷ lệ ném trung bình trong các bản tóm tắt OEM mới mà chúng tôi nhận được trong quý này là 0.21:1, giảm từ 0.25:1 vào năm 2024. Người mua cũng mong đợi Android TV, Google Cast, và ít nhất một SDK trợ lý giọng nói trên BOM — bất cứ điều gì ít hơn sẽ bị đánh dấu là điểm yếu cạnh tranh trong quá trình đánh giá mẫu.
Ghi Chú Trực Tiếp Về Biến Thể Khu Vực
Một mặt B2C củng cố điều này. Người mua sắm bán lẻ so sánh máy chiếu rạp chiếu phim gia đình $799 vào tháng 3 năm 2026 đã coi tính năng phát trực tuyến tích hợp, tự động lấy nét, và tránh chướng ngại vật là các tính năng cơ bản. Đối với các đối tác OEM, điều đó chuyển thành một bảng thông số kỹ thuật tối thiểu bao gồm mô-đun Wi-Fi 6, SoC lõi tứ, và hình ảnh hệ điều hành được cấp phép — thường thêm $18 đến $24 vào BOM ở khối lượng của chúng tôi.

Tín Hiệu Cầu 2026 Có Ý Nghĩa Gì Cho Bảng Xây Dựng Q3 Của Bạn
Cách sạch nhất để nghĩ về nửa cuối năm là tách cầu cấu trúc khỏi nhiễu chu kỳ. Cầu cấu trúc trong danh mục máy chiếu kỹ thuật số đang được kéo về phía trước bởi ba lực mà chúng tôi dự kiến sẽ tồn tại đến năm 2027: chu kỳ làm mới máy chiếu lớp học ở Đông Nam Á, cải tạo phòng họp kết hợp trên bất động sản doanh nghiệp EMEA, và sự thay thế liên tục các đơn vị 1080p tiêu dùng thế hệ đầu bằng các mẫu ném ngắn 4K UHD ở Bắc Mỹ. Nhiễu chu kỳ — tin đồn phân bổ chip-set, đột biến vận tải, biến động tiền tệ — nên được lên kế hoạch xung quanh, không phải neo vào.
Khi các OEM đánh giá sự phát triển này cho việc ra mắt Q3 2026, các con số hoạt động quan trọng như bảng thông số kỹ thuật. Nguồn cung động cơ ánh sáng laser-phosphor từ ba nhà cung cấp tầng một hiện được báo giá ở mức 10 đến 14 tuần, và đội ngũ mua hàng DataMax của chúng tôi khuyến nghị đặt PO linh kiện dẫn đầu dài ít nhất 16 tuần trước khi lắp ráp cuối cùng để tránh chi phí vận tải hàng không Q4. Công cụ tủ tùy chỉnh thêm 8 đến 10 tuần khác cho các mẫu đầu tiên.
Các Con Số Bảng Xây Dựng Đáng Khóa Ngay
Về chứng nhận, CE-RED, FCC Part 15, và UL 62368-1 vẫn là bộ ba cổng cho phân phối Bắc Mỹ và EU. Người mua nhắm vào phân khúc giáo dục cũng nên ngân sách cho xác minh ENERGY STAR 8.0, hiện thêm một lợi thế điểm số có thể đo lường trong các RFP K-12. MOQ tại DataMax bắt đầu ở 500 đơn vị cho SKU tiêu chuẩn và 2,000 đơn vị cho tủ tùy chỉnh hoàn toàn, với giao hàng 12 tuần từ PO đến ex-factory Thâm Quyến cho các đơn hàng lặp lại. Thị trường máy chiếu kỹ thuật số năm 2026 thưởng cho những người mua khóa các mốc thời gian đó sớm.
Trong phần tiếp theo của loạt bài này, chúng tôi sẽ phân tích sự phân chia khu vực giữa Bắc Mỹ, EMEA, và Đông Nam Á, và chỉ ra cách DataMax phân bổ năng lực cho từng kênh trong nửa cuối năm 2026.
Các Mục Cần Theo Dõi Cho Phần Còn Lại Của 2026
Ba vector rủi ro đáng được chú ý trước khi phát hành PO cuối cùng. Thứ nhất, phân bổ DMD từ Texas Instruments vẫn là nút thắt cổ chai chính — chúng tôi khuyến nghị đặt PO DMD 18 tuần trước thay vì 16. Thứ hai, bất kỳ đối tác OEM nào nhắm đến ENERGY STAR 8.0 nên yêu cầu đặt phòng thí nghiệm ngay bây giờ; các suất phòng thí nghiệm được công nhận ở Thâm Quyến và Đài Bắc đang được đặt đến tháng 10 năm 2026. Thứ ba, bản sửa đổi quy định chiếu sáng EU Ecodesign dự kiến Q4 2026 có thể siết chặt công suất chờ dưới 0.3W, điều này sẽ ảnh hưởng đến mọi SMPS trong ngăn xếp của bạn.
Các đội mua hàng B2B thường cần xem xét nơi đặt sản xuất Q3 và Q4 2026, sự phân chia khu vực bên trong thị trường máy chiếu kỹ thuật số phân cực hơn so với ba năm trước. Bắc Mỹ vẫn dẫn đầu khối lượng đơn vị trong kênh rạp chiếu phim gia đình, nhưng EMEA đang thu hẹp khoảng cách trên các đơn vị phân khúc giá trị, và Đông Nam Á đã trở thành phân khúc giáo dục B2B và nhà thờ phát triển nhanh nhất.

Cách Người Mua B2B Nên Tiếp Cận Nhà Sản Xuất OEM Máy Chiếu Kỹ Thuật Số Trong 2026
Theo báo cáo theo dõi máy chiếu toàn cầu Futuresource Consulting mới nhất, lượng xuất EMEA tăng 14.2 phần trăm theo năm qua Q1 2026, được thúc đẩy chủ yếu bởi Đức, Pháp, và các nước Bắc Âu. Bắc Mỹ ghi nhận mức tăng khiêm tốn hơn 6.8 phần trăm nhờ thay thế rạp chiếu phim gia đình cao cấp, trong khi Đông Nam Á ghi nhận tăng trưởng 22.4 phần trăm, được thúc đẩy bởi các chương trình hiện đại hóa lớp học ở Indonesia, Việt Nam, và Philippines. Chúng tôi đã thấy cùng tín hiệu định hướng bên trong sổ đơn hàng DataMax của chính chúng tôi: RFQ tháng 4 năm 2026 từ Thành phố Hồ Chí Minh và Jakarta lần đầu tiên vượt qua các RFQ từ London.
Tại DataMax, chúng tôi chạy chính xác trình tự đó trên mỗi RFQ. Khi người mua gửi cho chúng tôi thông số mục tiêu — ví dụ, máy chiếu 3800 ANSI lumen 4K UHD ném siêu ngắn với Google TV và cửa sổ ex-factory 12 tuần — đội ngũ kỹ thuật của chúng tôi phản hồi trong vòng 48 giờ với bản ghi nhớ khả thi, BOM tham chiếu, và bản thang MOQ dự thảo (500 / 1,000 / 5,000 đơn vị). Chính sách mẫu rất rõ ràng: các đơn vị đánh giá trả phí được vận chuyển trong 7 ngày làm việc, công cụ bắt đầu với tiền đặt cọc 50 phần trăm, và các mẫu sản xuất hàng loạt được miễn phí so với một PO đã xác nhận.
Những Gì Cần Khóa Trước Khi Bạn Ký PO
- Phân bổ DMD — xác nhận các suất DMD 4K UHD 0.47 inch 18 tuần trước, không phải 16
- Động cơ ánh sáng — laser-phosphor hoặc triple-laser, với bảo hành tối thiểu 25,000 giờ
- Phần sụn — Android TV 14 + Cast + AirScreen, với khóa ký OTA được chuyển cho thương hiệu của bạn
- Tuân thủ — ENERGY STAR 8.0, CE-EMC, FCC Part 15, và EU Ecodesign chờ dưới 0.5W
- Bao bì — hộp màu bán lẻ, thùng chính 4 đơn vị, báo cáo thử rơi ở ISTA 3A
| Khu vực | Tỷ Trọng Năng Lực H2 2026 | Kênh Chính | MOQ Điển Hình | Thời Gian Dẫn Đầu Tiêu Chuẩn |
|---|---|---|---|---|
| Bắc Mỹ | 38% | Rạp chiếu phim gia đình / pro-AV | 1,000 đơn vị | 12 tuần |
| EMEA | 31% | Giáo dục / doanh nghiệp | 800 đơn vị | 14 tuần |
| Đông Nam Á | 22% | Giáo dục / nhà thờ | 500 đơn vị | 10 tuần |
| Trung Đông & Châu Phi | 6% | Pro-AV / cho thuê | 300 đơn vị | 16 tuần |
| Châu Mỹ Latinh | 3% | Rạp chiếu phim gia đình | 500 đơn vị | 14 tuần |
Câu Hỏi Thường Gặp
Trong điểm dữ liệu thị trường này cho các đối tác OEM là căn chỉnh hỗn hợp SKU máy chiếu kỹ thuật số của họ với khu vực họ vận chuyển đến. Một bản dựng 0.47 inch DMD 4K UHD laser-phosphor với cấp phép Android TV là hồ sơ thông số kỹ thuật kéo nhiều RFQ nhất ở EMEA ngay bây giờ, trong khi các đấu thầu giáo dục Đông Nam Á nhất quán yêu cầu các đơn vị dựa trên đèn XGA hoặc WXGA 3800 đến 4200 ANSI lumen vì lý do chi phí.
Một bản dựng máy chiếu OEM mất bao lâu từ PO đến giao hàng ex-factory?
Đối với thông số kỹ thuật ném siêu ngắn 4K UHD đã xác nhận, DataMax báo giá giao hàng ex-factory tiêu chuẩn 12 tuần ở MOQ 1,000 đơn vị, với các mô-đun DMD và laser-phosphor được khóa ở mốc 18 tuần để bảo vệ lịch trình.
Chúng tôi đã học được một cách khó khăn vào cuối năm 2025 rằng một BOM toàn cầu duy nhất không tồn tại qua ma sát chứng nhận khu vực. Một lô hàng đến Riyadh đã không đạt chấp nhận SASO IECEE vì nhãn lớp laser chỉ được in bằng tiếng Anh — thêm 19 ngày vào việc giao hàng và phí tái kiểm tra $4.20 mỗi đơn vị. Kể từ đó, mỗi báo giá OEM của DataMax hiện được vận chuyển với danh sách kiểm tra tuân thủ khu vực cụ thể được điền sẵn: CE-RED + UKCA cho EMEA, FCC Part 15 + cULus cho Bắc Mỹ, PSE + TELEC cho Nhật Bản, BIS cho Ấn Độ, và CCC cho các container đến chính quốc Trung Quốc.
Máy chiếu năm 2026 nên được vận chuyển với những chứng nhận tuân thủ nào?
Đối với Bắc Mỹ, FCC Part 15 và ENERGY STAR 8.0 là cơ bản. Đối với EMEA, CE-EMC, CE-LVD, và quy tắc chờ EU Ecodesind cập nhật dưới 0.5W áp dụng. Đối với APAC, BSMI (Đài Loan), PSE (Nhật), và CCC (Trung Quốc) là điển hình. Chúng tôi có thể đặt trước các suất phòng thí nghiệm được công nhận ở Thâm Quyến và Đài Bắc thay mặt bạn.
Các động cơ ánh sáng laser-phosphor và triple-laser so sánh như thế nào cho triển khai B2B?
Laser-phosphor cung cấp 25,000 đến 30,000 giờ ở chi phí BOM thấp nhất, đó là lý do tại sao hầu hết các SKU lớp học và phòng họp được vận chuyển trên đó. Triple-laser thêm một gam màu rộng hơn (trên 110 phần trăm BT.2020) và được ưa chuộng cho các bản dựng rạp chiếu phim gia đình cao cấp. Chênh lệch chi phí là khoảng $40 đến $60 mỗi động cơ ánh sáng ở MOQ 1,000 đơn vị.
Cách sạch nhất để nghĩ về nửa cuối năm là tách cầu cấu trúc khỏi nhiễu chu kỳ. Cầu cấu trúc trong danh mục máy chiếu kỹ thuật số đang được kéo về phía trước bởi ba lực mà chúng tôi dự kiến sẽ tồn tại đến năm 2027: chu kỳ làm mới máy chiếu lớp học ở Đông Nam Á, cải tạo phòng họp kết hợp trên bất động sản doanh nghiệp EMEA, và sự thay thế liên tục các đơn vị 1080p tiêu dùng thế hệ đầu bằng các mẫu ném ngắn 4K UHD ở Bắc Mỹ. Nhiễu chu kỳ — tin đồn phân bổ chip-set, đột biến vận tải, biến động tiền tệ — nên được lên kế hoạch xung quanh, không phải neo vào.
Tóm Tắt Cuối Cùng Cho 2026
Mỗi tín hiệu thứ hai đáng đánh dấu: giá bán trung bình đã ổn định sau ba năm suy giảm. Theo trình theo dõi hiển thị mới nhất của Omdia, ASP có trọng số toàn cầu cho máy chiếu giữ phẳng ở $612 trong Q4 2025 và tăng 1.4 phần trăm trong Q1 2026 — sự tăng tuần tự đầu tiên kể từ năm 2022. Đối với các đối tác OEM DataMax, điều này có nghĩa là kỷ nguyên thiết kế cho mục tiêu bán lẻ $299 đang kết thúc; sàn mới gần hơn với $379 bán buôn với động cơ ánh sáng laser-phosphor 4K UHD trên BOM.
Bước tiếp theo: Gửi thông số kỹ thuật của bạn đến bàn OEM DataMax, và chúng tôi sẽ trả về bản ghi nhớ khả thi, BOM tham chiếu, và mốc thời gian mẫu trong vòng 48 giờ.
Khám phá sản xuất máy chiếu thông minh OEM DataMax → [Yêu cầu báo giá tùy chỉnh ngay hôm nay

