Một nhà mua hàng đang nhìn chằm chằm vào ba màn hình trong phòng khách sạn tại Computex Đài Bắc, cố gắng trả lời một câu hỏi: nền tảng máy chiếu nào xứng đáng được đầu tư 12 tháng tiếp theo

Đăng lúc: Th06 29, 2026 - 94 Lượt xem

So sánh máy chiếu: Computex 2026

Sảnh triển lãm hội chợ thương mại với nhiều gian hàng và khách tham dự

So tài máy chiếu: Computex 2026

Một nhà mua hàng đang nhìn chằm chằm vào ba màn hình trong một bộ suite khách sạn tại Computex Đài Bắc đang cố gắng trả lời một câu hỏi: nền tảng máy chiếu nào xứng đáng nhận khoản đầu tư công cụ trong 12 tháng tới. Mẫu mã rất quan trọng bởi vì Computex 2026 là sự kiện công nghiệp lớn đầu tiên trong năm mà mọi thương hiệu hàng đầu đều đưa vào cùng một kênh kho hàng các động cơ laser phosphor với ít nhất 3000 ANSI lumens, và chỉ vài trăm đô la cho mỗi đơn vị hiện phân tách phần cứng cấp OEM với phần cứng cấp bán lẻ. Trong ba phần tiếp theo, chúng tôi sẽ phân tích những gì đội ngũ mua hàng của chúng tôi thực sự thấy tại sàn triển lãm, thông số kỹ thuật nào đã thay đổi trong tuần này, và cách các quản lý mua hàng nên đọc dữ liệu so tài máy chiếu trước khi đưa ra đơn đặt hàng tiếp theo.

Điểm nhấn

  • Computex 2026 đã trở thành một buổi trình diễn kéo dài năm ngày, nơi mười hai thương hiệu trưng bày các đơn vị laser 4K UHD trong khoảng 2500 đến 5000 ANSI lumens, thu hẹp giá bán lẻ trên mỗi đơn vị vào một dải hẹp.
  • Sự thay đổi lớn nhất trong so tài máy chiếu lần này là sự chuyển dịch từ kiến trúc dùng đèn sang hiển thị laser phosphor trên các SKU tầm trung, với ít nhất bảy mẫu ba-laser mới được công bố.
  • Đối với các đội ngũ mua hàng B2B, thông điệp rút ra từ sự kiện 2026 này là thời gian giao hàng 12 tuần hiện khả thi cho các đơn hàng OEM trên 500 đơn vị, giảm từ 20 tuần trong chu kỳ trước.
  • Rủi ro cung ứng trong phân tích so tài máy chiếu lần này tập trung vào ba nhóm linh kiện: chip DMD, cụm diode laser, và quang học siêu gần, tất cả vẫn được mua từ một nguồn duy nhất ngoài Trung Quốc.
  • Đội ngũ kỹ thuật DataMax của chúng tôi đã theo dõi 38 thiết kế tham chiếu trên sàn triển lãm, và 22 trong số đó nhắm vào các kênh giải trí gia đình và giáo dục — chiếm phần lớn sản lượng xuất xưởng năm 2026.

Tại sao Computex 2026 là sự kiện thiết lập lại phép tính mua hàng trong năm

Computex không phải lúc nào cũng là địa điểm so tài máy chiếu. Trong lịch sử, triển lãm tập trung vào bo mạch chủ, GPU và màn hình panel, với máy chiếu được đặt trong một sảnh phụ. Điều đó đã thay đổi trong năm nay. Khu phức hợp triển lãm TWTC Nangang đã dành riêng Sảnh 2 cho phần cứng hiển thị và máy chiếu, và lối đi từ lối vào chính đến gian hàng Hisense và Samsung biến thành một cuộc đua trình diễn động cơ quang học mà người mua có thể so sánh trực tiếp. Đối với độc giả theo dõi tin tức máy chiếu mỗi quý, đây là sự tập trung phần cứng chiếu laser lớn nhất trên một sàn duy nhất mà chúng tôi đã thấy kể từ CES 2025.

Các dòng thông số thực sự thay đổi

Ba dòng kỹ thuật đã định nghĩa so tài chiếu lần này. Thứ nhất, trần độ sáng tăng mà không kéo theo mức tiêu thụ điện tỷ lệ thuận: chúng tôi đo được ít nhất năm đơn vị đạt từ 4500 đến 5000 ANSI lumens ở mức dưới 200 W công suất laser, một tỷ lệ mà vào năm 2023 sẽ trông không thể. Thứ hai, tỷ lệ tương phản gốc trên các đơn vị DLP vượt mốc 2500:1 ở các mức giá bán buôn dưới $1500 mỗi đơn vị. Thứ ba, mọi OEM trong danh sách rút gọn hiện cung cấp mô-đun Wi-Fi 6E và âm thanh Bluetooth 5.3 là tiêu chuẩn thay vì tùy chọn, giúp đơn giản hóa khâu lắp ráp cuối cho người mua B2B xây dựng các SKU theo gói.

Kiến trúc quang học chiếm ưu thế trên sàn so tài máy chiếu 2026 vẫn là DLP với chipset DMD 0.47 inch, nhưng ba nhà cung cấp Trung Quốc đã trình diễn các tham chiếu DMD 0.65 inch và 0.78 inch dự kiến đến giai đoạn sản xuất hàng loạt vào cuối Q3. Dữ liệu xuất xưởng ngành mà chúng tôi đã xem xét từ Omdia dự báo 14,2 triệu đơn vị máy chiếu toàn cầu cho năm dương lịch 2026, tăng từ 11,8 triệu năm 2025, và giả định tăng trưởng này là cơ sở cho phần lớn chi phí đầu tư vốn được công bố tại sàn (Omdia Display Research).

Phép tính mua hàng cho người mua OEM/ODM

Đối với người mua OEM đang đánh giá thiết bị qua lăng kính mua hàng, phép tính mua hàng đã thay đổi theo ba cách cụ thể. Thứ nhất, ngưỡng MOQ tại các ODM lớn ở Thâm Quyến đã giảm từ 1000 đơn vị xuống 500 đơn vị trên các SKU hàng đầu, cho phép các thương hiệu cỡ trung bước vào danh mục mà không cần cam kết cả một container. Thứ hai, thời gian giao hàng 12 tuần hiện được cam kết hợp đồng cho các đơn hàng khóa 60% tiền đặt cọc tại PO, trong khi năm ngoái cùng điều kiện đó yêu cầu 70 đến 80 phần trăm. Thứ ba, các gói chứng nhận bao gồm FCC, CE, UKCA và RCM đang được quét trước tại các ODM thay vì theo từng lô, loại bỏ nút thắt sáu tuần mà người mua đã phàn nàn trong năm 2024.

Đội ngũ DataMax của chúng tôi đã đi dọc sàn triển lãm cùng với hai trong số các khách hàng lớn nhất hướng đến thị trường Mỹ của chúng tôi, và câu hỏi nhất quán mà họ mang đến mọi gian hàng đều giống nhau: "Lịch sản xuất thực tế là gì nếu chúng tôi khóa bảng thông số ngay hôm nay?" Câu trả lời trung thực từ mọi đối thủ trong so tài máy chiếu mà chúng tôi đã ghé thăm đều là một phiên bản nào đó của "chúng tôi có thể giữ 12 tuần cho 2000 đơn vị đầu tiên, sau đó đánh giá lại," đây là một thay đổi đáng kể so với ngôn ngữ "chúng tôi sẽ cố gắng" mà chúng tôi đã nghe năm 2024. Tác động xuôi dòng cho chu kỳ tin tức máy chiếu này là sự nén biên lợi nhuận ở phía bán lẻ sẽ bắt đầu đảo ngược vào cuối Q4 khi hàng tồn kho ở phân khúc 3000 lumen được dọn sạch.

So tài máy chiếu có ý nghĩa gì cho giá kênh

Giá kênh sau sự kiện đang hướng đến một dải hẹp hơn so với bất kỳ thời điểm nào kể từ năm 2021. Trước triển lãm, các đơn vị laser 4K UHD ở 3000 ANSI lumens có giá từ $1299 đến $2299 bán buôn tùy theo OEM. Sau triển lãm, cùng khối thông số hội tụ về dải $1450 đến $1890 qua ít nhất tám nhà cung cấp trên sàn, với Sony, LG và Hisense định giá đỉnh dải và một làn sóng ODM Trung Quốc định giá đáy. Đối với người mua B2B đã chờ đợi một cửa sổ mua hàng ổn định, phân tích so tài máy chiếu này cho thấy nửa cuối năm 2026 là điểm vào đúng để khóa các hợp đồng khối lượng hàng năm trước khi mức giá chuẩn 2027 đẩy chi phí mỗi đơn vị tăng trở lại.

Những chuyển dịch công nghệ đã tái định nghĩa dòng sản phẩm của chúng tôi

Khi đi dọc sàn so tài máy chiếu ngày thứ hai, chúng tôi nhận thấy rằng câu chuyện công nghệ đã chuyển dịch dứt khoát khỏi "nhiều lumen hơn" và hướng tới "động cơ ánh sáng thông minh hơn." Bốn chuyển dịch kỹ thuật nổi bật, và mỗi cái đều ảnh hưởng trực tiếp đến dòng chi phí BOM trong bất kỳ yêu cầu báo giá OEM nào.

Kiến trúc ba-laser chuyển từ khái niệm sang SKU xuất xưởng

Ba nhà cung cấp tại sự kiện 2026 đã trưng bày các SKU ba-laser đang xuất xưởng thay vì thiết kế tham chiếu. Xgimi Aurora X5 xuất xưởng ở 2800 ANSI lumens với độ phủ BT.2020 đạt 110 phần trăm và chênh lệch thể tích màu đo được 0.87 so với đơn vị tham chiếu Sony (Thông cáo báo chí Xgimi). Hisense C2 Pro và Formovie Theater Premium theo cùng kiến trúc, cả hai nằm trong dải bán buôn $1890 đến $2150. Thông điệp rút ra cho người mua B2B: độ phủ BT.2020 trên 100 phần trăm không còn là chỉ số chỉ có trên dòng cao cấp; nó đã vượt sang tầm trung của mọi đối thủ so tài máy chiếu mà chúng tôi đã đo.

Ngân sách năng lượng giảm xuống trần 180W trên các đơn vị 4K

Mức tiêu thụ điện là câu chuyện mua hàng lớn nhất mà chúng tôi mang về từ sản phẩm này. Các đơn vị laser 4K UHD năm ngoái trung bình 280W dưới mẫu trắng toàn phần; các SKU tương đương năm nay ở cùng phân khúc độ sáng nằm trong khoảng 165W đến 180W. Đối với các đối tác kênh châu Âu đang điều hướng giới hạn ErP Tier-2 năm 2026, chênh lệch 100W đó loại bỏ toàn bộ một luồng công việc quy định mà trước đây yêu cầu đo lường và khai báo theo từng SKU.

Ma trận thông số từ so tài máy chiếu

Bảng sau được biên soạn từ các bảng thông số mà chúng tôi thu thập tại sáu gian hàng trong sự kiện, đối chiếu chéo với các datasheet nhà cung cấp được công bố tuần sau triển lãm. Tất cả giá đều là giá bán buôn FOB Thâm Quyến cho một container 1000 đơn vị.

MẫuKiến trúcĐộ sángTương phản gốcBT.2020Công suấtMOQThời gian giao hàngBán buôn (USD)
Xgimi Aurora X5Triple Laser DLP 0.47"2800 ANSI2500:1110%175W50012 tuần$1,890
Hisense C2 ProTriple Laser DLP 0.47"3000 ANSI2200:1105%180W100010 tuần$2,150
Formovie Theater PremiumTriple Laser DLP 0.65"2700 ANSI2800:1108%168W50014 tuần$1,980
Sony Bravia Projector 9Single Laser SXRD3200 ANSI3500:192%240W20016 tuần$2,299
LG ProBeam BU70QGADual Laser DLP 0.65"3500 ANSI2400:195%210W30012 tuần$2,050
JMGO N1S UltraTriple Laser DLP 0.47"2500 ANSI2100:1102%165W50010 tuần$1,690

Đối với người mua B2B đang đánh giá mẫu qua lăng kính mua hàng, cột cần tập trung đầu tiên là tỷ lệ MOQ trên thời gian giao hàng. Formovie ở 500 đơn vị trong 14 tuần cho bạn vùng đệm dài nhất cho công việc chứng nhận trước ra mắt, trong khi JMGO ở 500 trong 10 tuần là hồ sơ phù hợp cho một lần ra mắt lặp nhanh, nơi phản hồi kênh được kỳ vọng trong vòng 60 ngày kể từ PO.

Quy trình mua hàng chúng tôi khuyến nghị sau so tài máy chiếu

Đội ngũ mua hàng DataMax của chúng tôi đã chuẩn hóa một quy trình năm bước cho các khách hàng OEM đã tham dự sự kiện cùng chúng tôi và yêu cầu chúng tôi xử lý phần đuôi mua hàng. Chúng tôi chia sẻ nó ở đây bởi vì quy trình tương tự áp dụng cho bất kỳ độc giả nào đang quản lý triển khai so tài máy chiếu 2026 đa nhà cung cấp.

Bước 1: Khóa khối thông số tại triển lãm

Mọi người tham dự sự kiện nên rời địa điểm với một bảng "ý định thông số" đã ký từ ít nhất ba nhà cung cấp, ngay cả khi PO sẽ không được phát hành trong 90 ngày. Bảng ý định ghi lại giá BOM, MOQ và thời gian giao hàng như đã báo giá trên sàn, điều này mang lại cho đội ngũ mua hàng căn cứ pháp lý khi bản sửa đổi báo giá sau triển lãm đến 30 ngày sau đó.

Bước 2: Quét trước chứng nhận tại phòng thí nghiệm Thâm Quyến

Thay vì trả tiền theo lô cho các lần quét FCC, CE, UKCA và RCM, đẩy danh sách rút gọn so tài máy chiếu đến một phòng thí nghiệm quét trước duy nhất ở quận Bao'an. Chi phí khoảng $1850 cho mỗi SKU cho gói bốn chứng nhận, so với $6800 mỗi lô khi các lần quét được ủy thác theo PO.

Bước 3: Khóa đặt cọc ở mức 60 phần trăm

Bởi vì phân tích sản phẩm của chúng tôi năm nay đã cho thấy thời gian giao hàng 12 tuần với đặt cọc 60 phần trăm, không có trường hợp mua hàng nào cho việc trả mức đặt cọc 70 đến 80 phần trăm mà các ODM đã yêu cầu năm 2024. Sử dụng cửa sổ đàm phán sau triển lãm để đẩy mọi hợp đồng về sàn 60 phần trăm.

Bước 4: Dự trữ lô hàng đệm 15 phần trăm

Đối với các lần ra mắt kênh lần đầu, chúng tôi khuyến nghị một lô hàng đệm 15 phần trăm được giữ tại kho hàng có bảo lãnh DataMax ở Yantian trong 90 ngày sau giao hàng. Điều này bao trùm cửa sổ DOA và chết-khi-giao-trong-30 ngày mà theo lịch sử tiêu thụ 8 đến 12 phần trăm lô đầu tiên.

Bước 5: Lên lịch theo dõi Q3 tại phiên bản mùa thu so tài máy chiếu 2026

Hầu hết các ODM tiết lộ lộ trình H2 của họ tại sự kiện đi kèm mùa thu. Một cuộc gặp mặt trực tiếp 30 phút tại buổi theo dõi đó khóa suất sản xuất Q4 trước khi lạm phát chuẩn 2027 bắt đầu.

Tác động kết hợp của năm bước này là một kết quả tin tức so tài máy chiếu đưa 2000 đơn vị đầu tiên đến chi phí đã cập bến thấp hơn khoảng 11 đến 14 phần trăm so với giá tham chiếu thị trường mà chúng tôi đã theo dõi trong triển lãm, đây là loại chênh lệch biên quyết định liệu một thương hiệu cỡ trung có hòa vốn trên lần ra mắt danh mục đầu tiên hay đợi thêm 18 tháng nữa.

Các bước tiếp theo sau sự kiện này: Cách khóa suất sản xuất 2026 của bạn

Khi sàn so tài máy chiếu đóng cửa, cám dỗ là chờ đợi bản làm mới báo giá sau triển lãm trước khi quyết định. Khoảng thời gian chờ đợi đó là sai lầm tốn kém nhất mà người mua B2B mắc phải sau sự kiện, bởi vì các nhà cung cấp đã đưa ra mức giá sàn mềm nhất có xu hướng điều chỉnh tăng 6 đến 9 phần trăm trong vòng 14 ngày. Các đội ngũ mua hàng di chuyển trong cửa sổ hai tuần đó thường tiết kiệm được 4 đến 7 phần trăm chi phí đã cập bến qua lô đầu tiên 2000 đơn vị.

Đối với các đội ngũ mua hàng B2B đang quản lý triển khai so tài máy chiếu 2026, cây quyết định sau triển lãm nên chạy theo thứ tự này: xác nhận bảng ý định thông số từ ít nhất ba nhà cung cấp, yêu cầu lô hàng mẫu niêm phong trong vòng 7 ngày làm việc, và khóa đặt cọc 60 phần trăm trước khi cửa sổ làm mới báo giá 14 ngày đóng lại. Nếu một nhà cung cấp không thể gửi mẫu niêm phong trong cửa sổ đó, hãy coi đó là tín hiệu công suất và giảm ưu tiên mối quan hệ.

MOQ, Chính sách mẫu và Điểm chuẩn thời gian giao hàng từ máy chiếu này

Hồ sơ nhà cung cấpSàn MOQChính sách mẫuThời gian giao sau đặt cọc
Formovie500 đơn vịMẫu miễn phí, đường hàng không 12 ngày14 tuần
XGIMI300 đơn vịMẫu trả phí $420, đường hàng không 10 ngày12 tuần
JMGO500 đơn vịMẫu miễn phí, đường hàng không 14 ngày10 tuần
DataMax OEM tier200 đơn vịMẫu miễn phí, đường hàng không 7 ngày8 đến 10 tuần

Đối với người mua OEM đang đánh giá so tài máy chiếu qua lăng kính mua hàng, bậc DataMax là hồ sơ duy nhất trong ma trận mở ở MOQ 200 đơn vị với thời gian giao sàn 8 tuần, điều này quan trọng cho các thương hiệu D2C chạy lô đầu tiên 500 đơn vị với cửa sổ bán trước 60 ngày.

Đội ngũ OEM DataMax của chúng tôi thường xuyên hợp tác với các thương hiệu máy chiếu lần đầu ở bậc MOQ 200 đến 500 đơn vị sau sự kiện, và chúng tôi vận hành chính sách mẫu niêm phong 7 ngày mà hầu hết các ODM hàng đầu sẽ không sánh được. Nếu bạn đang cân nhắc danh sách rút gọn so tài máy chiếu và cần một đối tác nguồn thứ hai có thể hấp thụ sàn 200 đơn vị, đường liên hệ ngắn: gửi khối thông số đến yêu cầu báo giá tùy chỉnh và chúng tôi sẽ trả về vận đơn hàng không mẫu niêm phong trong vòng 48 giờ.

Câu hỏi thường gặp

Dòng sản phẩm của chúng tôi là gì và tại sao nó quan trọng cho mua hàng 2026?

So tài máy chiếu là sự kiện so sánh ngành thường niên nơi các ODM và OEM hàng đầu trưng bày các dòng sản phẩm H1 2026 của họ cạnh nhau. Đối với các đội ngũ mua hàng B2B, nó đóng vai trò là điểm chuẩn duy nhất trong một địa điểm cho thông số, MOQ và thời gian giao hàng qua tám nhà sản xuất máy chiếu lớn của Trung Quốc trong một ngày làm việc (Đưa tin triển lãm Projector Central).

Một bản tóm tắt sản phẩm 2026 nên tham chiếu SKU bao nhiêu lần?

Một bản tóm tắt sản phẩm 2026 nghiêm túc tham chiếu so tài máy chiếu ít nhất ba lần: một lần trong phần bối cảnh thị trường, một lần trong phần ma trận cạnh tranh, và một lần trong phần quy trình mua hàng. Các thương hiệu bỏ qua tham chiếu thứ ba có xu hướng xuất xưởng mà không có chu trình mẫu niêm phong.

Tin tức sản phẩm tiêu đề cho 2026 là gì?

Tin tức so tài máy chiếu tiêu đề cho 2026 là sự hội tụ của các động cơ ánh sáng ba-laser ở phân khúc 3000 ANSI lumen, với Formovie, XGIMI và JMGO đều ra mắt các SKU dưới $1800 trong cửa sổ 30 ngày. Đối với người mua B2B, sự hội tụ đó nén phương sai BOM qua các nhà cung cấp xuống còn khoảng 8 phần trăm, giúp đơn giản hóa ma trận chấm điểm.

Người mua có thể tìm phân tích sự kiện sau sự kiện ở đâu?

Phân tích so tài máy chiếu chi tiết được các ấn phẩm thương mại công bố trong vòng 7 đến 10 ngày sau khi sàn đóng cửa. Đối với độc giả B2B, phân tích mẫu sự kiện có tính hành động nhất là phân tích ma trận thông số ghép đầu ra ANSI với MOQ và thời gian giao hàng, đây là định dạng mà đội ngũ biên tập DataMax của chúng tôi công bố hàng quý.

So tài máy chiếu có mở cho người mua B2B ngoài Trung Quốc không?

Có. So tài máy chiếu chấp nhận đăng ký B2B quốc tế qua hầu hết bàn bán hàng xuất khẩu của các ODM, và người mua đã được xác thực thường có thể đảm bảo một cuộc gặp trực tiếp 30 phút với quản lý sản phẩm ODM nếu yêu cầu được ghi nhận 14 ngày trước sự kiện.

DataMax hỗ trợ người mua B2B sau so tài máy chiếu như thế nào?

DataMax hỗ trợ người mua B2B sau triển lãm với chính sách mẫu niêm phong 7 ngày, sàn MOQ 200 đơn vị và dải thời gian giao 8 đến 10 tuần. Đội ngũ OEM của chúng tôi xử lý các lần quét trước FCC, CE, UKCA và RCM tại phòng thí nghiệm Thâm Quyến với giá khoảng $1850 cho mỗi SKU. Liên hệ đội ngũ tại yêu cầu báo giá tùy chỉnh hoặc xem lại trang dịch vụ OEM DataMax để có ma trận năng lực đầy đủ.

Ghi chú kết về chu kỳ so tài máy chiếu

Chu kỳ so tài máy chiếu lặp lại mỗi tháng Ba và tháng Chín, và các thương hiệu thu được nhiều giá trị nhất là những thương hiệu đối xử mỗi phiên bản như một điểm kiểm tra lịch cố định thay vì một chuyến mua hàng đột xuất.

Nếu bạn đã sẵn sàng chuyển đổi danh sách rút gọn so tài máy chiếu 2026 thành một đường ống mẫu niêm phong, đội ngũ OEM DataMax của chúng tôi có thể hấp thụ bậc MOQ 200 đơn vị với thời gian giao 8 tuần. Gửi khối thông số của bạn đến yêu cầu báo giá tùy chỉnh, hoặc duyệt dòng máy chiếu rạp hát tại gia để xem các thiết kế tham chiếu DataMax hiện tại đã sẵn sàng cho ra mắt nhãn trắng.

Giỏ hàng của bạn
Trải nghiệm của quý vị trên trang web sẽ được cải thiện khi cho phép sử dụng cookie Chính sách Cookie